Xin giải đáp về tư cách hợp lệ của nhà thầu

Chủ đề   RSS   
  • #576712 31/10/2021

    lannguyen3108

    Sơ sinh


    Tham gia:Cách đây vài giây
    Tổng số bài viết (0)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin giải đáp về tư cách hợp lệ của nhà thầu

    Tôi muốn hỏi về tư cách hợp lệ của nhà thầu theo Điều 5 Luật đấu thầu, cụ thể Nhà thầu có tên trên Mạng đấu thầu quốc gia nhưng chưa đóng phí thì có được tính là tư cách hợp lệ không ? Trường hợp đang xét là đấu thầu rộng rãi, không qua mạng, không sơ tuyển. Mong nhận được sự tư vấn từ mọi người.

     
    104 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lannguyen3108 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576715   31/10/2021

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 4110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Về vấn đề anh nêu, tại Điều 5 Luật đấu thầu 2013 quy định:
     
    "Điều 5. Tư cách hợp lệ của nhà thầu, nhà đầu tư
    1. Nhà thầu, nhà đầu tư là tổ chức có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
    a) Có đăng ký thành lập, hoạt động do cơ quan có thẩm quyền của nước mà nhà thầu, nhà đầu tư đang hoạt động cấp;
    b) Hạch toán tài chính độc lập;
    c) Không đang trong quá trình giải thể; không bị kết luận đang lâm vào tình trạng phá sản hoặc nợ không có khả năng chi trả theo quy định của pháp luật;
    d) Đã đăng ký trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia;
    đ) Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu theo quy định tại Điều 6 của Luật này;
    e) Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu;
    g) Có tên trong danh sách ngắn đối với trường hợp đã lựa chọn được danh sách ngắn;
    h) Phải liên danh với nhà thầu trong nước hoặc sử dụng nhà thầu phụ trong nước đối với nhà thầu nước ngoài khi tham dự thầu quốc tế tại Việt Nam, trừ trường hợp nhà thầu trong nước không đủ năng lực tham gia vào bất kỳ phần công việc nào của gói thầu."
     
    => Như vậy, trong quy định không nêu cụ thể điều kiện về đóng phí, chỉ xét đến điều kiện là đã đăng ký trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia là được anh nhé. 
    Một số thông tin trao đổi cùng anh.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenphuong2804 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/11/2021)