Xin được tư vấn về trợ cấp thất nghiệp khi đến tuổi nghỉ hưu

Chủ đề   RSS   
  • #594819 30/11/2022

    huynhthanhch

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:22/07/2022
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 785
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 31 lần


    Xin được tư vấn về trợ cấp thất nghiệp khi đến tuổi nghỉ hưu

    Mong được mọi người giải đáp giúp mình vấn đề này ạ. Trường hợp đến tuổi nghỉ hưu và đủ điều kiện hưởng lương hưu thì có được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp không ạ? Mình xin cảm ơn.
     
    269 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthanhch vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594915   30/11/2022

    Xin được tư vấn về trợ cấp thất nghiệp khi đến tuổi nghỉ hưu

    Chào bạn, mình có vài thông tin hỗ trợ vấn đề của bạn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì:

    Điều 49. Điều kiện hưởng

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    [...]”

    Như vậy, trường hợp đến tuổi nghỉ hưu và đủ điều kiện hưởng lương hưu thì sẽ không được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp

    Hi vọng thông tin của mình hữu ích cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vantrinh4120@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/12/2022)
  • #595915   27/12/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 14485
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 319 lần


    Xin được tư vấn về trợ cấp thất nghiệp khi đến tuổi nghỉ hưu

    Cảm ơn thông tin chia sẻ của bạn. Trong quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì không chi trả đối với trường hợp hưởng lương hưu. Tuy nhiên, ở đây nêu là hưởng lương hưu chứ không phải đủ điều kiện hưởng lương hưu. Do đó, có thể căn cứ vào đó để nói trường hợp này vẫn được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp hay không?

     
    Báo quản trị |