Xin cấp chứng chỉ hành nghề cho Bác sĩ nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #538796 14/02/2020

    Xin cấp chứng chỉ hành nghề cho Bác sĩ nước ngoài

    Chào các Luật sư, Công ty tôi có mở một phòng khám răng hàm mặt và sắp tới có dự định tuyển dụng bác sĩ nước ngoài, bác sĩ này đã có chứng chỉ hành nghề ở Hàn Quốc. Tôi cũng chưa biết cần phải có thêm điều kiện với giấy tờ gì để xin chứng chỉ tại Việt Nam.

    Vậy Luật sư có thể tư vấn để chúng tôi xin cấp chứng chỉ hành nghề cho bác sĩ trên được không? Ngoài ra thì tôi có cần phải lưu ý thêm thủ tục nào khác?

    Tôi chân thành cảm ơn!

     
    1081 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthuyhien155@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539869   29/02/2020

    Đối với công dân nuớc ngoài vào làm việc tại Việt Nam thì cần đáp ứng các điều kiện và thực hiện thủ tục xin cấp Giấy phép lao động theo quy định tại Nghị định 11/2016/NĐ-CP, như sau:

    Điều 9: Điều kiện cấp giấy phép lao động

    1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật.

    2. Có sức khỏe phù hợp với yêu cầu công việc.

    3. Là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuật.

    4. Không phải là người phạm tội hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật Việt Nam và pháp luật nước ngoài.

    5. Được chấp thuận bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc sử dụng người lao động nước ngoài.

    Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động đuợc quy định tại Điều 10 Nghị định này và đựoc huớng dẫn chi tiết bởi Điều 6 Thông tư 40/2016/TT-BLĐTBXH.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #544206   25/04/2020

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật sư Khúc Thị Quyên - Công ty Luật TNHH Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau: 

    1.  Điều kiện bác sĩ nước ngoài  được cấp chứng chỉ hành nghề tại Việt Nam

    - Đã được cấp văn bằng, giấy chứng nhận phù hợp với hình thức hành nghề khám, chữa bệnh;

    - Có văn bản xác nhận thực hành (trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền);

    - Đã được cấp chứng chỉ hành nghề ở nước ngoài;

    - Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh;

    - Không thuộc trường hợp đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Tòa án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

    2.  Hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề cho bác sỹ nước ngoài

    Người đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề nộp 01 bộ hồ sơ về Bộ Y tế, bao gồm:

    -   Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề (theo mẫu);

    -  Văn bằng chuyên môn đã được cấp;

    -  Chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh đã được cấp;

    -  Giấy xác nhận quá trình thực hành;

    -  Giấy phép lao động do cơ quan nhà nước có thẩm quyền về lao động của Việt Nam cấp;

    -  Một trong các giấy tờ liên quan đến việc giao tiếp:

    +  Giấy chứng nhận biết tiếng Việt thành thạo đối với người nước ngoài đăng ký sử dụng tiếng Việt để khám bệnh, chữa bệnh;

    +  Giấy chứng nhận đủ trình độ phiên dịch của người phiên dịch phù hợp với ngôn ngữ mà người hành nghề đăng ký sử dụng để khám bệnh, chữa bệnh và hợp đồng lao động của người phiên dịch với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi người hành nghề đó làm việc;

    +  Đối với người nước ngoài đăng ký sử dụng ngôn ngữ không phải là ngôn ngữ mẹ đẻ để khám bệnh, chữa bệnh thì cần có:

    • Giấy chứng nhận sử dụng thành thạo ngôn ngữ mà người hành nghề đăng ký sử dụng theo quy định;
    • Giấy chứng nhận đủ trình độ phiên dịch của người phiên dịch ngôn ngữ mà người hành nghề đăng ký sử dụng để khám bệnh, chữa bệnh.

    -  Giấy khám sức khỏe (đảm bảo đủ điều kiện sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh, thời hạn không quá 12 tháng tính đến thời điểm nộp hồ sơ);

    -  Lý lịch tư pháp (áp dụng đối với trường hợp không thuộc diện cấp giấy phép lao động);

    -  Hai ảnh màu 04 cm x 06 cm được chụp trên nền trắng trong thời gian không quá 06 tháng, tính đến ngày nộp đơn.

    Một số lưu ý:

    -  Đơn đề nghị cần ghi rõ phạm vi hoạt động chuyên môn đề nghị cấp phép là gì;

    -  Ghi rõ địa chỉ của người đề nghị cấp CCHN để cơ quan nhà nước liên hệ/gửi hồ sơ, giấy tờ khi cần thiết;

    -  Trường hợp đã được cấp giấy phép lao động thì hồ sơ không cần xuất trình phiếu lý lịch tư pháp của người đề nghị.

    3.  Thời gian và lệ phí cấp chứng chỉ hành nghề cho người nước ngoài

    Người đề nghị nộp 01 bộ hồ sơ về Bộ Y tế.

    Bộ Y tế xem xét giải quyết thủ tục trong thời gian là: 30 ngày làm việc. Trường hợp cần xác minh hồ sơ thì thời hạn giải quyết là 180 ngày làm việc.

    Lệ phí cấp chứng chỉ hành nghề: 360.000 đồng.

    Luật sư Khúc Thị Quyên - Công ty Luật Tiền Phong

    Số điện thoại - 0976714386/ 0965 69 2283

    www.luattienphong.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuKhucQuyen vì bài viết hữu ích
    daolienluatsu (27/04/2020)