Xét nghiệm máu có được bảo hiểm y tế chi trả hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #501011 30/08/2018

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Xét nghiệm máu có được bảo hiểm y tế chi trả hay không?

    Mọi người em xin hỏi một vấn đề này ạ: Thẻ BHYT (thuộc người có công) được thanh toán chi phí chữa bệnh 100%. Trong khi đó bệnh viện Đa Khoa tỉnh Bình Thuận thu tiền thử máu (để xác định bệnh nhồi máu cơ tim) có đúng quy định hay không?

     
    34178 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501014   30/08/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Về chi phí Xét nghiệm máu bảo hiểm y tế sẽ chi trả theo quy định đối với từng loại hình dịch vụ hoặc dựa vào việc anh xét nghiệm máu đúng tuyến hay trái tuyến mà bệnh viện sẽ có mức độ giảm chi phí xét nghiệm máu theo quy định.

    Thứ nhất: Nếu anh đi khám chữa bệnh trái tuyến thì khoản chi phí về xét nghiệm máu đó sẽ không được thanh toán. Trừ các trường hợp đi khám trái tuyến vẫn được thanh toán theo quy định tại khoản 15  Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014:

    "3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016". 

    Thứ hai: Mục đích của việc xét nghiệp máu là để làm gì?. Nếu xét nghiệm máu để điều trị bệnh theo yêu cầu/ chỉ định của bác sĩ thì khoản đó sẽ được bảo hiểm y tế thanh toán; Nếu việc xét nghiệm máu đó chỉ đơn giản để khám sức khỏe theo dịch vụ thông thường thì sẽ không được bảo hiểm y tế thanh toán đâu anh nhé.  

     
    Báo quản trị |