Xét nghiệm dương tính với ma túy thì có bị đi tù không?

Chủ đề   RSS   
  • #573442 06/07/2021

    hopga123

    Sơ sinh

    Vietnam --> Cần Thơ
    Tham gia:06/07/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xét nghiệm dương tính với ma túy thì có bị đi tù không?

    Luật sư ơi cho em hỏu với ạ 

      Bị công an bắt và xét nghiệm dương tính với ma túy thì có bị đi tù không ạ với lại tạm giam có được bao ăn không ạ 

     

     

     
    2402 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hopga123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573877   24/07/2021

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 4110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn, đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy, tùy vào mức độ và tính chất, bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, xử phạt hành chính hoặc áp dụng biện pháp cai nghiện bắt buộc.
     
    Về trách nhiệm hình sự, nếu bạn có hành vi tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy, tức là có hành vi chỉ huy, phân công, điều hành việc chuẩn bị, cung cấp chất ma túy, địa điểm, phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sử dụng trái phép chất ma túy, tìm người sử dụng chất ma túy (Theo Thông tư liên tịch 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP) thì có thể bị truy cứu về Tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy với hình phạt như sau:
     
    Điều 255. Tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy
    1. Người nào tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.”
     
    Trong trường hợp nếu bạn bị bắt khi đang sử dụng trái phép chất ma túy, không có các hành vi nêu trên thì không phải chịu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:
     
    “Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.”
     
    Bên cạnh đó, bạn có thể bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định tại Điều 96 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 nếu là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định”.
     
    Còn về việc ăn uống thì khi bị tạm giam, bạn sẽ được hỗ trợ theo chế độ quy định tại Điều 27 Luật thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 về Chế độ ăn, ở của người bị tạm giữ, người bị tạm giam.
     
    Báo quản trị |  
  • #584562   29/05/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (583)
    Số điểm: 3776
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Xét nghiệm dương tính với ma túy thì có bị đi tù không?

    Đối với vấn đề của bạn, mình xin đóng góp ý kiên cá nhân, mong sẽ giúp ích cho bạn:

    Luật Phòng, chống ma túy 2021 đã có nhiều quy định giải thích các khái niệm liên quan đến ma túy. Trong đó, tại Khoản 10 Điều 2 của Luật này quy định:

    - Người sử dụng trái phép chất ma túy là người có hành vi sử dụng chất ma túy mà không được sự cho phép của người hoặc cơ quan chuyên môn có thẩm quyền và xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể có kết quả dương tính;

    Nếu một người có kết quả xét nghiệm dương tính với ma túy đồng thời có hành vi tương ứng với một trong các tội phạm về ma túy sau đây của Bộ luật Hình sự có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về một trong các tội: Tội vận chuyển trái phép chất ma túy, Tội mua bán trái phép chất ma túy.,,

    Hiện nay Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 không quy định tội danh nào đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy, nên trường hợp nếu chứng minh được người dương tính với ma túy nhưng không thực hiện một trong các hành vi phạm tội nêu trên thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự do. Thay vào đó, người dương tính với ma túy sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng ma túy trái phép và bị áp dụng biện pháp cai nghiện.

     

     
    Báo quản trị |