Xếp hàng hóa trên xe máy như thế nào để không vi phạm pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #595485 14/12/2022

    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Xếp hàng hóa trên xe máy như thế nào để không vi phạm pháp luật?

    Thời gian gần đây, nhiều người dân chở hàng hóa bằng xe máy phục vụ dịp cuối năm trở nên phổ biến. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết quy định của pháp luật về việc xếp hàng hóa trên xe máy như thế nào để không vi phạm pháp luật.

    Tại Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT quy định về chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi lưu thông trên đường bộ như sau:

    1. Chiều rộng xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ là chiều rộng của thùng xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

    2. Chiều dài xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không được lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt và không lớn hơn 20,0 mét. Khi chở hàng hóa có chiều dài lớn hơn chiều dài của thùng xe phải có báo hiệu theo quy định và phải được chằng buộc chắc chắn, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ.

    3. Xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.

    4. Xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 mét. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.

    5. Xe thô sơ không được xếp hàng hóa vượt phía trước và phía sau quá 1/3 chiều dài thân xe và không quá 1,0 mét; không được vượt quá 0,4 mét về mỗi bên bánh xe.

    Như vậy, để không vi phạm pháp luật thì việc xếp hàng hóa trên xe máy phải đảm bảo hàng hóa trên xe không vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 mét và chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.

     
    318 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhuuvi98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596524   31/12/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (378)
    Số điểm: 3108
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Xếp hàng hóa trên xe máy như thế nào để không vi phạm pháp luật?

    Cám ơn thông tin của tác giả. Qua thông tin bạn chia sẻ, mọi người hiểu rõ hơn về quy định xếp hàng hóa trên xe máy để tránh bị xử phạt khi tham gia giao thông. Đối với hành vi xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điểm k Khoản 3 và Điểm c Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Mức phạt cho hành vi này là phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Bên cạnh đó, nếu hành vi xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #596538   31/12/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 150
    Lớp 4

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (495)
    Số điểm: 5070
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 50 lần


    Xếp hàng hóa trên xe máy như thế nào để không vi phạm pháp luật?

    Cảm ơn tác giả vì đã chia sẻ thông tin cực kỳ hữu ích và thiết thực này.

    Như vậy, những người thường chở đồ cồng kềnh, đặc biệt là những người giao hàng cần lưu ý quy định nêu trên để tránh bị xử phạt vi phạm hành chính khi đang lưu thông trên đường.

     
    Báo quản trị |  
  • #596550   31/12/2022

    Xếp hàng hóa trên xe máy như thế nào để không vi phạm pháp luật?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. xe máy là phương tiện di chuyển phổ biến ở nước ta. Không chỉ chở người mà xe máy còn được chở hàng hóa. Vì tính tiện dụng của nó. Tuy nhiên khi chở hàng hóa trên xe máy chúng ta cần biết quy định xếp hàng hóa trên xe máy như bạn đề cập để tránh bị phạt và đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông.

     
    Báo quản trị |  
  • #596574   31/12/2022

    Xếp hàng hóa trên xe máy như thế nào để không vi phạm pháp luật?

    Căn cứ theo quy định tại điểm k khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:
     
    Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
     
    3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;
     
    Như vậy, nếu điều khiển xe máy mà xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định thì sẽ bị xử phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.
     
    Báo quản trị |  
  • #596582   31/12/2022

    Xếp hàng hóa trên xe máy như thế nào để không vi phạm pháp luật?

    Cảm ơn bài viết của bạn.Theo quy định thì xe máy điện không được xếp hàng hóa vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0.3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng lào 0,5 mét và chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không quá 1,5 mét.

     
    Báo quản trị |  
  • #596626   31/12/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 5

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (833)
    Số điểm: 7027
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 134 lần


    Xếp hàng hóa trên xe máy như thế nào để không vi phạm pháp luật?

    Cảm ơn bài viết của bạn, khi đi trên đường có những xe chở hàng cồng kềnh tiềm ẩn rủi ro và nguy hiểm cho người lái xe đó và cả những người lái xe khác trên đường. Theo điểm k, khoản 3, điều 6 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP hành vi: mang vác vật cồng kềnh; sắp xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định,... Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại tương tự như xe mô tô, xe gắn máy sẽ bị phạt tiền 400.000-600.000 đồng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #597721   29/01/2023

    anuyan0862
    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Xếp hàng hóa trên xe máy như thế nào để không vi phạm pháp luật?

    Việc vận chuyển hàng hóa bằng xe máy không phải là việc làm quá xa lạ, tuy nhiên một số người do tiện đường thường sẽ chất nhiều hàng nhất có thể để đỡ công đi lại nhiều lần, dẫn đến hàng hóa cồng kềnh, gây trở ngại cho những người khác cùng tham gia giao thông.

     

     
    Báo quản trị |