Xe taxi có trụ sở tại địa phương nào thì chỉ phải thực hiện cấp phù hiệu địa phương đó?

Chủ đề   RSS   
  • #610662 17/04/2024

    motchutmoingay24
    Top 150
    Lớp 7

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2024
    Tổng số bài viết (603)
    Số điểm: 9435
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 201 lần


    Xe taxi có trụ sở tại địa phương nào thì chỉ phải thực hiện cấp phù hiệu địa phương đó?

    Khi xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách bằng taxi phải gắn phù hiệu taxi theo quy định của pháp luật. Có phải xe taxi có trụ sở tại địa phương nào thì chỉ phải thực hiện cấp phù hiệu địa phương đó không?

    (1) Xe taxi có trụ sở tại địa phương nào thì chỉ phải thực hiện cấp phù hiệu địa phương đó? 

    Căn cứ theo khoản 1 Điều 6 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô có quy định như sau:

    - Phải có phù hiệu “XE TAXI” và được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe; phải được niêm yết đầy đủ các thông tin trên xe;

    - Phải được niêm yết (dán cố định) cụm từ “XE TAXI” làm bằng vật liệu phản quang trên kính phía trước và kính phía sau xe với kích thước tối thiểu của cụm từ “XE TAXI” là 06 x 20 cm.

    Được quyền lựa chọn gắn hộp đèn với chữ "TAXI" cố định trên nóc xe với kích thước tối thiểu là 12 x 30 cm. Trường hợp lựa chọn gắn hộp đèn với chữ "TAXI" cố định trên nóc xe thì không phải niêm yết (dán cố định) cụm từ “XE TAXI” trên kính phía trước và kính phía sau xe;

    -  Trường hợp xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách có trên 70% tổng thời gian hoạt động trong một tháng tại địa phương nào thì phải thực hiện cấp phù hiệu địa phương đó; việc xác định tổng thời gian hoạt động được thực hiện thông qua dữ liệu từ thiết bị giám sát hành trình của xe.

    Như vậy, theo quy định trên, xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách taxi có trên 70% tổng thời gian hoạt động trong một tháng tại địa phương nào thì thực hiện cấp phù hiệu địa phương đó. Nếu xe taxi có trụ sở ở địa phương đó nhưng trên 70% tổng thời gian hoạt động trong một tháng ở một địa phương khác thì phải thực hiện cấp phù hiệu địa phương mình đang hoạt động theo đúng quy định pháp luật.

    (2) Không niêm yết cụm từ “XE TAXI” trên kính phía trước xe bị phạt ra sao?

    Theo khoản 4 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được sửa đổi bởi điểm d khoản 15 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ như sau:

    Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    - Không cấp Lệnh vận chuyển, Giấy vận tải (Giấy vận chuyển) cho lái xe theo quy định;

    - Không thực hiện việc đăng ký, niêm yết hoặc niêm yết không chính xác, đầy đủ theo quy định về: Hành trình chạy xe; điểm đầu, điểm cuối của tuyến; giá cước; giá dịch vụ; tiêu chuẩn chất lượng dịch vụ vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải; trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP ;

    - Sử dụng loại xe ô tô chở người có thiết kế từ 09 chỗ (kể cả người lái) trở lên làm xe taxi chở hành khách;

    - Sử dụng xe taxi chở hành khách không gắn hộp đèn với chữ "TAXI" trên nóc xe hoặc không niêm yết cụm từ “XE TAXI” trên kính phía trước, kính phía sau xe theo quy định hoặc có gắn hộp đèn, có niêm yết cụm từ “XE TAXI” nhưng không cố định, không đúng kích thước, không làm bằng vật liệu phản quang theo quy định; không có hoặc có số điện thoại giao dịch ghi trên xe không đúng với đăng ký của doanh nghiệp (hợp tác xã);

    Ngoài ra, nếu cá nhân và tổ chức vi phạm không niêm yết cụm từ “XE TAXI” theo điểm d khoản 4 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP sẽ bị phạt thêm các hình thức bổ sung, cụ thể tại điểm a khoản 10 và điểm b khoản 11  Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

    - Thực hiện hành vi quy định tại điểm h khoản 2; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h, điểm l, điểm o, điểm p, điểm q, điểm r, điểm s, điểm t khoản 4; điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm i, điểm k, điểm l, điểm m, điểm n, điểm o, điểm p, điểm q khoản 6; điểm e, điểm i khoản 7 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP bị tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiệu) từ 01 tháng đến 03 tháng (nếu có hoặc đã được cấp) đối với xe vi phạm;

    - Thực hiện hành vi quy định tại điểm d, điểm đ khoản 4 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP buộc phải gắn hộp đèn với chữ “TAXI” hoặc buộc phải niêm yết cụm từ “XE TAXI”, “XE HỢP ĐỒNG”, “XE DU LỊCH” theo đúng quy định;

    Như vậy, trường hợp không niêm yết cụm từ “XE TAXI” trên kính phía trước xe bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức vi phạm, ngoài ra, cá nhân tổ chức còn bị tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiểu) từ 01 đến 03 tháng và buộc phải gắn hộp đèn với chữ “TAXI” hoặc buộc phải niêm yết cụm từ “XE TAXI” theo quy đúng quy định.

     
    123 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận