Xe ô tô 9 chỗ có thể làm xe taxi được không?

Chủ đề   RSS   
  • #588691 30/07/2022

    Xe ô tô 9 chỗ có thể làm xe taxi được không?

    Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định về ôtô taxi như sau:
     
    6. Kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi là việc sử dụng xe ô tô có sức chứa dưới 9 chỗ (bao gồm cả người lái xe) để vận chuyển hành khách theo lịch trình và hành trình do hành khách yêu cầu; có sử dụng đồng hồ tính tiền để tính cước chuyến đi hoặc sử dụng phần mềm để đặt xe, hủy chuyến, tính cước chuyến đi và kết nối trực tiếp với hành khách thông qua phương tiện điện tử.
     
    Theo Khoản d Điều 13 Nghị định 10/2020/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi Khoản 3 Điều 11 Nghị định 47/2022/NĐ-CP quy định về điều kiện kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô như sau:
     
    d) Xe taxi phải có sức chứa dưới 09 chỗ (kể cả người lái) và có niên hạn sử dụng không quá 12 năm (tính từ năm sản xuất).
     
    Ngoài ra, tại Điều 38 Thông tư 12/2020/TT-BGTVT được sửa đổi bởi Điều 1 Thông tư 02/2021/TT-BGTVT và Điều 1 Thông tư 17/2022/TT-BGTVT quy định đối với taxi như sau:
     
    1. Xe taxi phải đáp ứng các quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều 6 của Nghị định số 10/2020/NĐ-CP.
     
    2. Phải được niêm yết thông tin như sau:
     
    a) Hai bên cánh cửa xe: tên, số điện thoại và biểu trưng (logo) của doanh nghiệp, hợp tác xã với kích thước tối thiểu: chiều dài là 20 cm, chiều rộng là 20 cm; bảng giá cước đã kê khai theo mẫu quy định tại Phụ lục 22 ban hành kèm theo Thông tư này;
     
    b) Trong xe: bảng giá cước tính tiền theo kilômét (km), giá cước tính tiền cho thời gian xe phải chờ đợi theo yêu cầu của hành khách và các chi phí khác (nếu có) mà hành khách phải trả; bảng giá cước đã kê khai theo mẫu quy định tại Phụ lục 22 ban hành kèm theo Thông tư này;
     
    c) Trường hợp xe taxi sử dụng phần mềm tính tiền còn phải hiển thị trên giao diện dành cho hành khách bảng giá cước đã kê khai theo mẫu quy định tại Phụ lục 22 ban hành kèm theo Thông tư này.
     
    3. Trên xe phải đảm bảo điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy đối với phương tiện giao thông cơ giới theo quy định tại Nghị định số 136/2020/NĐ-CP ngày 24/11/2020 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Phòng cháy và chữa cháy và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy.
     
    4. Phù hiệu của xe taxi
     
    a) Phù hiệu “XE TAXI” theo mẫu quy định tại Phụ lục 8 ban hành kèm theo Thông tư này;
     
    b) Phù hiệu xe taxi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định riêng đối với các đơn vị thuộc địa phương quản lý hoặc theo mẫu quy định tại Phụ lục 8 ban hành kèm theo Thông tư này.
     
    Phù hiệu riêng phải có mã code QR và kích thước thống nhất theo mẫu quy định tại Phụ lục 8 ban hành kèm theo Thông tư này. Trường hợp địa phương tự in ấn, phát hành phải thông báo mẫu phù hiệu riêng về Tổng cục Đường bộ Việt Nam trước khi thực hiện;
     
    c) Phù hiệu được dán cố định tại góc trên bên phải ngay sát phía dưới vị trí của Tem kiểm định, mặt trong kính chắn gió phía trước của xe.
     
    5. Cụm từ “XE TAXI” làm bằng vật liệu phản quang niêm yết (dán cố định) trên kính phía trước và kính phía sau xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 9 ban hành kèm theo Thông tư này (trừ trường hợp xe có gắn hộp đèn).
     
    6. Trong xe phải có Bảng hướng dẫn về an toàn giao thông và thoát hiểm cho hành khách, các nội dung chính gồm: hướng dẫn cài dây an toàn (nếu có); bảng cấm hút thuốc lá trên xe; hướng dẫn đóng, mở cửa xe đảm bảo an toàn.
     
    Theo quy định hiện hành, taxi là loại xe ôtô có không quá 9 ghế (kể cả ghế người lái) và xe ô tô phải đảm bảo các điều kiện trên để trở thành xe taxi.
     
     
    137 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tathao123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588695   30/07/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1084)
    Số điểm: 7600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 173 lần


    Xe ô tô 9 chỗ có thể làm xe taxi được không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Thì ra là có quy định giới hạn số chỗ chở người của xe taxi mà ta thấy xe taxi toàn là xe 4 chỗ hoặc 7 chỗ. Các xe 9 chỗ trở lên không được gọi là taxi mà được gọi là xe khách hoặc xe dù....

     
    Báo quản trị |  
  • #588841   31/07/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Xe ô tô 9 chỗ có thể làm xe taxi được không?

    Cảm ơn những thông tin chia sẻ hữu ích từ bạn. Trước giờ mình không hề biết có quy định gới hạn số chỗ ngồi của xe taxi. Vì trên thực tế mình chưa thấy xe taxi nào có sức chứa đến 9 chỗ ngồi. Bài viết của bạn đã giúp mình biết thêm một thông tin thú vị. Mong sẽ có nhiều bài viết hữu ích từ bạn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #591946   29/09/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Xe ô tô 9 chỗ có thể làm xe taxi được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Nhờ bài viết của bạn mà mình đã biết thêm những quy định về xe taxi. Như vậy, theo quy định trên thì xe ô tô có 9 chỗ thì không làm xe taxi được, chỉ có xe ô tô không quá 9 chỗ thì được làm xe taxi. Xe ô tô 9 chỗ thì có thể làm xe khách. Bài viết của bạn rất hữu ích, mong trong tương lai có thể nhận thêm nhiều bài viết từ bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #592096   30/09/2022

    ngoclua1001
    ngoclua1001
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Xe ô tô 9 chỗ có thể làm xe taxi được không?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ của bạn. Có thể nói với nhiều người quy định về xe taxi còn khác xa lạ, kể cả mình cũng vậy. Theo quy định mà bạn trích dẫn, mình đã xác định được giới hạn số ghế đối với xe sử dụng cho mục đích taxi. Nếu dưới 9 ghế thì được sử dụng đăng ký taxi, trường hợp trên 9 ghế thì có thể chuyển sang hình thức xe khách khác.

     
    Báo quản trị |