Xe hết niên hạn sử dụng có bán thanh lý được không hay phải để cho cơ quan chức năng thu hồi?

Chủ đề   RSS   
  • #591752 28/09/2022

    Xe hết niên hạn sử dụng có bán thanh lý được không hay phải để cho cơ quan chức năng thu hồi?

    Khi xe hết niên hạn sử dụng, các chủ sở hữu thường hay lăn tăn rằng phải đợi cơ quan chức năng đến thu hồi hay được bán thanh lý để người mua muốn sử dụng sao thì tùy ý, không còn liên quan tới mình mà còn kiếm được một khoản tiền thanh lý. Để làm rõ vấn đề trên, mọi người có thể tham khảo một số quy định liên quan dưới đây:

    - Theo quy định tại Điều 15, Điều 16 Thông tư 58/2020/TT-BCA thì:

    Điều 15. Xe phải thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

    [...]

    7. Xe hết niên hạn sử dụng; xe không được phép lưu hành theo quy định của pháp luật; xe có kết luận của cơ quan thẩm quyền bị cắt hàn hoặc đục lại số máy, số khung hoặc số máy hoặc số khung.

    [...]

    Điều 16. Trình tự thu hồi giấy chứng nhận đăng ký và biển số xe

    1. Chủ xe hoặc cá nhân, tổ chức dịch vụ được ủy quyền nộp giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe cho cơ quan quy định tại khoản 3, khoản 5 Điều 6 Thông tư này. Trường hợp xe bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe hoặc mất cả giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe, chủ xe phải có: Đơn trình bày rõ lý do bị mất.

    [...]”

    Như vậy, xe phải bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe trong trường hợp hết niên hạn sử dụng; trường hợp xe bị mất cắp, chiếm đoạt không tìm được, chủ xe đề nghị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe. Trường hợp xe bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe hoặc mất cả giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe, chủ xe phải có: Đơn trình bày rõ lý do bị mất. Việc này được thực hiện tại cơ quan quy định tại Khoản 3, Khoản 5 Điều 6 Thông tư 58/2020/TT-BCA. Hiện nay, pháp luật chưa có ban hành mẫu đơn trình bày lý do bị mất.

    - Ngoài ra, theo quy định tại Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

    Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

    [...]

    7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    [...]

    c) Không chấp hành việc thu hồi Giấy đăng ký xe; biển số xe; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ theo quy định;

    [...]”

    8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    [...]

    đ) Đưa phương tiện quá niên hạn sử dụng tham gia giao thông, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 6 Điều 28 Nghị định này;

    [...]

    15. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    [...]

    b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 5, điểm a khoản 7, điểm đ khoản 8, điểm b khoản 9 Điều này bị tịch thu phương tiện;

    [...]

    16. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

    [...]

    g) Thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 4; điểm e, điểm g khoản 5; điểm c, điểm d, điểm l khoản 7; điểm b khoản 10 Điều này buộc phải làm thủ tục đăng ký xe, đăng ký sang tên, đổi lại, thu hồi Giấy đăng ký xe, biển số xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định (trừ trường hợp bị tịch thu phương tiện).

    Như vậy, dù thanh lý chiếc xe đã hết niên hạn mà xe này tham gia giao thông bị bắt gặp thì chủ phương tiện vẫn sẽ bị xử phạt theo quy định nói trên. Do đó, các chủ xe cần thực hiện nghiêm túc các quy định về thu hồi biển sốm, giấy tờ đăng ký xe, chỉ được thanh lý xe dưới dạng phế liệu, thanh lý kèm theo giấy tờ, biển số; tuyệt đối không dối trá rằng bị mất xe để tránh né việc thu hồi, hòng thực hiện thanh lý xe hết niên hạn với đầy đủ giấy tờ, biển số cho người khác để được giá cao hơn.

     
    104 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vantrinh4120@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận