Xe buýt đón trả khách không đúng trạm có được không? Điểm dừng xe buýt được quy định như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #603156 09/06/2023

    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 3459
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 73 lần


    Xe buýt đón trả khách không đúng trạm có được không? Điểm dừng xe buýt được quy định như thế nào?

    Xe buýt là một trong những phương tiện giao thông mà chúng ta luôn gặp phải khi tham gia giao thông, là phương tiện công cộng góp phần giảm tình trạng kẹt xe, ùn tắc giao thông, giải quyết nhu cầu đi lại của rất nhiều người dân hiện nay. Tuy nhiên những địa điểm nào thì xe buýt được dừng đón trả khách và trường hợp xe buýt đón trả khách không đúng trạm có bị phạt vi phạm hành chính không?

    1.  Quy định về điểm dừng xe buýt và nhà chờ xe buýt

    Tại Khoản 2 Điều 30 Thông tư 12/2020/TT-BGTVT quy định về điểm dừng xe buýt như sau:

    - Khu vực xe buýt dừng đón, trả khách được báo hiệu bằng biển báo và vạch sơn kẻ đường theo quy định; trên biển báo hiệu phải ghi số hiệu tuyến hoặc mã số tuyến, tên tuyến (điểm đầu - điểm cuối), hành trình tuyến rút gọn ở phía sau biển báo;

    - Tại các điểm dừng xe buýt trong đô thị nếu có bề rộng hè đường từ 05 mét trở lên và ngoài đô thị nếu có bề rộng lề đường từ 2,5 mét trở lên phải xây dựng nhà chờ xe buýt;

    - Sở Giao thông vận tải công bố mẫu biển báo điểm dừng xe buýt áp dụng trong phạm vi địa phương mình.

    Tại Khoản 4 Điều 30 Thông tư 12/2020/TT-BGTVT được sửa đổi bởi Khoản 7 Điều 1 Thông tư 02/2021/TT-BGTVT quy định về nhà chờ xe buýt như sau:

    - Sở Giao thông vận tải công bố mẫu nhà chờ xe buýt áp dụng trong phạm vi địa phương mình;

    - Tại nhà chờ xe buýt phải niêm yết các thông tin: số hiệu tuyến, tên tuyến, hành trình, tần suất chạy xe, thời gian hoạt động trong ngày của tuyến, số điện thoại di động đường dây nóng của đơn vị kinh doanh vận tải và Sở Giao thông vận tải địa phương, bản đồ hoặc sơ đồ mạng lưới tuyến.

    => Theo đó, điểm dừng xe buýt được quy định là khu vực xe buýt dừng đón, trả khách được báo hiệu bằng biển báo và vạch sơn kẻ đường theo quy định; điểm dừng xe buýt ở trong khu đô thị nếu có bề rộng hè đường từ 05 mét trở lên và ngoài đô thị nếu có bề rộng lề đường từ 2,5 mét trở lên phải xây dựng nhà chờ xe buýt.

    2. Xe buýt không đón trả khách đúng nơi quy định

    Tại Khoản 1 Điều 79 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: Xe buýt phải chạy đúng tuyến, đúng lịch trình và dừng, đỗ đúng nơi quy định.

    Tại Khoản 5 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được sửa đổi, thay thế, bãi bỏ bởi Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ như sau:

    - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm về đón, trả hành khách không đúng nơi quy định trên những tuyến đường đã xác định nơi đón, trả khách hoặc dừng đón, trả hành khách quá thời gian quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại khoản 7a Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

    - Khoản 7a Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.0000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi đón, trả hành khách trên đường cao tốc.

    => Theo quy định tại Điểm đ khoản 5 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, trường hợp xe buýt đón trả khách không đúng trạm có thể sẽ bị xử phạt với mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

    Ngoài ra, tại Điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về hình phạt bổ sung đối với tài xế xe buýt đón trả khách không đúng trạm như sau: Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 5 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

    Như vậy, xe buýt phải dừng đúng điểm dừng, trạm được quy định theo pháp luật. Trường hợp xe buýt đón trả khách không đúng trạm bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

     
    667 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận