Xây nhà mới ảnh hưởng nhà hàng xóm, có bồi thường không?

Chủ đề   RSS   
  • #112284 21/06/2011

    TimDx

    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Xây nhà mới ảnh hưởng nhà hàng xóm, có bồi thường không?

    Thưa Luật Sư.

    Nhà tui và nhà kế bên có xài chung 1 bức tường khoảng 3m, bức tường đó là của nhà kế bên. Nhưng bây giờ nhà đó muốn xây lại nhà mới nên muốn đạp bỏ bức tường cũ để xây lại, và yêu cầu nhà tui phải làm 1 bức tường khác. Nhà tui đã đồng ý đợi vài ngày nữa thì nhà kế bên đập xong tường cũ thì nhà tui sẽ xây 1 bức tường khác, sau đó nhà kế bên sẽ xây nhà mới. Tui muốn hỏi trong quá trình đập tường cũ, làm nền, xây nhà mới nếu bên nhà bên kia làm hư hại hoặc ảnh hưởng đến tường, nền hoặc các thứ khác của nhà tui ( vì tường của nhà tui xây dính liền với tường cũ nhưng không sát lắm ), thì nhà kế bên có trách nhiệm bồi thường hoặc sửa chửa cho nhà tui hay không?

    Xin cám ơn Luật Sư.
     
    6039 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113559   26/06/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 100
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (761)
    Số điểm: 11158
    Cảm ơn: 342
    Được cảm ơn 594 lần


    Chào bạn,
    Quyền xây dựng nhà ở là quyền của công dân. Tuy nhiên, việc xây dựng nhà ở không được làm ảnh hưởng hay thiệt hại đến nhà hàng xóm. Trường hợp việc đập tường cũ, làm nền, làm móng, xây nhà mới mà làm thiệt hại đến tường, nền, hoặc các thiệt hại khác với nhà hàng xóm thì phải khắc phục hậu quả và bồi thường.
    Điều này được quy định trong Điều 267, 268 Bộ luật dân sự 2005.
    Thân chào bạn.

    CV

     
    Báo quản trị |