Xác nhận nguồn gốc quê quán?

Chủ đề   RSS   
  • #557574 10/09/2020

    Vorana1995

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xác nhận nguồn gốc quê quán?

    Xin hỏi luật sư. Tôi làm cty họ yêu cầu xác nhận quê quán. Trong khi quê quán tôi ở Bạc liêu. Tôi không có đòng họ ở bạc liêu. Gia đình tôi sống ở tp.hcm 4 đời rồi. Trong khi anh chị em mẹ tôi quê quán trà vinh. Chỉ mẹ tôi với út tôi bạc liêu. Tôi ngày xưa tự đi làm cmnd nên khai theo mẹ tôi. Xin hỏi tôi sửa quê quán lại để xác nhận gốc quê quán. Tôi không có cha nên không khai theo cha được.Cám ơn

     
    729 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vorana1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559653   30/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Để xác định quê quán của cá nhân thì trong nội dung giấy khai sinh sẽ có ghi nhận. Để xác định được cụ thể thì bạn có thể tham khảo thêm quy định tại Luật Hộ tịch 2014, khi một trong những loại giấy tờ liên quan đến nhân thân của một người mà thể hiện không đúng, thể hiện khác so với Giấy khai sinh của người đó thì đều cần phải làm thủ tục điều chỉnh, để thống nhất với Giấy khai sinh. Do vậy, thông tin về mục “quê quán” trong các loại giấy tờ sẽ được xác định theo Giấy khai sinh.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #559691   30/09/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (634)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 60 lần


    Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh. (Khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014). Như vậy muốn xác định quê quán thì phải xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

     
    Báo quản trị |