Xác định điều kiện hưởng chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #574927 30/08/2021

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 2920
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 30 lần


    Xác định điều kiện hưởng chế độ thai sản

    TH CNV như dưới đây có được thanh toán chế độ nghỉ thai sản 06 tháng ko?
     
    -Từ tháng 3~6/2021: nghỉ thai sản nghỉ ( sinh con, con chết nghỉ 4 tháng)
     
    -Tháng 7,8/2021 : tham gia BHXH, báo mang thai
     
    -Từ tháng 9/2021~ 02/2022: nghỉ ko lương do thai yếu, Ko có giấy nghỉ do bác sĩ yêu cầu
     
    -Dự kiến tháng sinh là T03/2022
     
     
    54 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangleminh111 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574945   30/08/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 8549
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 186 lần


    Trường hợp này từ tháng 3 đến tháng 6/2021: NLĐ hưởng chế độ thai sản nghỉ 04 tháng do con mất theo khoản 3 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014), thời gian này vẫn tính là thời gian tham gia BHXH theo quy định tại khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017:
     
    "6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động."
     
    => 4 tháng nghỉ do con mất này vẫn xem là thời gian đóng BHXH. 
     
    Đồng thời, theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:
     
    "Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
     
    ...
     
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
     
    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con."
     
    >> Đối chiếu với trường hợp của NLĐ này, 12 tháng trước khi sinh con sẽ xác định như sau theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:
     
    - Nếu sinh con trước ngày 15 của tháng thì tháng sinh con không tính vào 12 tháng trước khi sinh con;
     
    - Nếu sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng BHXH thì tháng sinh con sẽ tính vào 12 tháng trước khi sinh con; nếu không có đóng BHXH thì không tính vào.
     
    ** Giả định tháng 3/2022 là sinh con luôn và không đóng BHXH tháng đó thì tháng 3/2022 không tính vào 12 tháng trước khi sinh, vậy 12 tháng này sẽ tính là 3/2021 đến tháng 02/2022. => trong 12 tháng này có 6 tháng đóng BHXH là sẽ được hưởng chế độ thai sản cho lần sinh con này. 
     
    - Tháng 3, 4, 5, 6/2021 => có tính đóng BHXH;
     
    - Tháng 7, 8/2021 => có tính đóng BHXH 
     
    >> Đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.
     
    Báo quản trị |