Vợ có được quyền thay đổi di chúc của chồng?

Chủ đề   RSS   
  • #513945 20/02/2019

    TuyenBig
    Top 75
    Female
    Trung cấp

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (741)
    Số điểm: 27039
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 897 lần


    Vợ có được quyền thay đổi di chúc của chồng?

    Vợ có được quyền thay đổi di chúc của chồng?

    Không ít các trường hợp vợ chồng lập di chúc chung để định đoạt quyền tài sản khi qua đời, tuy nhiên trường hợp một trong 2 người chết trước thì người kia có được quyền thay đổi di chúc không?

    Bộ luật dân sự 2005 có điều khoản quy định về trường hợp di chúc chung của vợ chồng như sau:

    1.  Vợ, chồng có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc chung bất cứ lúc nào.

    2. Khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia; nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình.

    Tuy nhiên, Bộ luật Dân sự 2015 đã bãi bỏ quy định về di chúc chung vợ chồng, song vẫn giữ quy định về việc sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc.

    Về nguyên tắc vợ, chồng có thể sửa đổi di chúc đã lập. Tuy nhiên nếu có một người chết thì người kia không thể sửa toàn bộ di chúc  mà chỉ có thể sửa đổi di chúc liên quan đến phần tài sản của mình.

    Theo khoản 3 Điều 56 Luật Công chứng 2014: "Nếu di chúc đã được công chứng nhưng sau đó người lập di chúc muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ một phần hoặc toàn bộ di chúc thì có thể yêu cầu bất kỳ công chứng viên nào công chứng việc sửa đổi, bổ sung, thay thế hoặc hủy bỏ đó. Trường hợp di chúc trước đó đang được lưu giữ tại một tổ chức hành nghề công chứng thì người lập di chúc phải thông báo cho tổ chức hành nghề công chứng đang lưu giữ di chúc biết việc sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đó".

     

     
    4631 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536738   02/01/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 52 lần


    Vè vấn đề "vợ có được thay đổi di chúc của chồng" tôi xin có ý kiến sau: về nguyên tắc, vợ có thể sửa đổi di chúc đã lập. Tuy nhiên vì chồng đã mất nên vợ không thể sửa đổi toàn bộ di chúc mà chỉ có thể sửa đổi di chúc liên quan đến phần tài sản của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #538405   05/02/2020

    Trong trường hợp vợ chồng lập di chúc chung định đoạt tài sản thì khi bố bạn mất trước thì phần di chúc của bố bạn trong di chúc chung đã phát sinh hiệu lực. Sau khi chồng chết, vợ chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình mà không có quyền thay đổi nội dung di chúc liên quan đến phần di sản của chồng đã được định đoạt trong di chúc chung trước đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #542548   31/03/2020

    datthinh3110
    datthinh3110

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2020
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo nguyên tắc thì vợ có thể sửa đổi di chúc của chồng. Tuy nhiên nếu đó là ý chí cuối cùng của người chồng trước khi mất và người chồng đã mất rồi thì vợ không có quyền sửa đổi di chúc của người chồng được nữa. Bản di chúc cần phải được chứng thực để có giá trị pháp lý.

     
    Báo quản trị |  
  • #542578   31/03/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Ở đây quy định cho phép sửa di chúc trong trường hợp di chúc đã lập là di chúc lập chung giữa vợ và chồng. Và phạm vi sửa cũng chỉ liên quan đến tài sản của người còn sống. Còn nếu di chúc này chỉ do người chồng tự lập hoặc tài sản của người chồng thì sẽ không thể thực hiện sửa được.

     
    Báo quản trị |  
  • #550292   28/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Việc sửa đổi di chúc chỉ được thực hiện khi có sự đồng ý của lập di chúc dù là vợ, chồng đối với di chúc chung của họ thì một cá nhân vợ hoặc chồng cũng không có quyền thay đổi, định đoạt phần tài sản không phải của mình.

     
    Báo quản trị |