Vợ có được nhận tiền tuất hằng tháng khi chồng qua đời?

Chủ đề   RSS   
  • #582327 30/03/2022

    anhhong58
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2855
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 13 lần


    Vợ có được nhận tiền tuất hằng tháng khi chồng qua đời?

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 66 và Điều 67 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định các trường hợp người đóng BHXH chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

    - Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

    - Đang hưởng lương hưu;

    - Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

    - Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.

    Theo khoản 2, Điều 67 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng là:

    Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên; vợ dưới 55 tuổi, chồng dưới 60 tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

    Lưu ý: Người vợ trong trường hợp này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở. Thu nhập này không bao gồm khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công.

    Mức trợ cấp tuất hằng tháng

    - Với thân nhân không có người trực tiếp nuôi dưỡng:

    Mức trợ cấp tuất hàng tháng = 70% x Mức lương cơ sở

    - Với thân thân thuộc trường hợp còn lại:

    Mức trợ cấp tuất hằng tháng = 50% x Mức lương cơ

    Lưu ý: Với mỗi người lao động chết, cơ quan bảo hiểm xã hội chỉ giải quyết trợ cấp tuất hằng tháng cho tối đa 4 người thân.

     
    89 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583192   29/04/2022

    Vợ có được nhận tiền tuất hằng tháng khi chồng qua đời?

    Như vậy, Căn cứ điểm b khoản 2, khoản 3 Điều 67 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì vợ được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng, nếu từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc dưới 55 tuổi, nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở khi chồng mất. Thu nhập theo quy định tại Luật này không bao gồm khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công.

     
    Báo quản trị |