Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

Chủ đề   RSS   
  • #584590 30/05/2022

    danluan123
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (1142)
    Số điểm: 8320
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 93 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Chúng ta thường thấy khi xử phạt về hôn nhân và gia đình thì thông thường nổi bật lên những hành vi như Vi phạm chế độ một vợ, một chồng; Cưỡng ép hoặc cản trở hôn nhân, ly hôn tự nguyện, tiến bộ; hay Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người có cùng dòng máu về trực hệ Cản trở kết hôn, ly hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác.

    Tuy nhiên , liệu trường hợp hai vợ chồng đã cưới mà có nhẫn đính hôn trước đó nhưng trong quá trình chung sống thì cả hai đều không đeo nhẫn cưới thì liệu về nguyên tắc có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình không

    Tại Điều 19 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tình nghĩa của vợ chồng là:

    1. Vợ chồng có nghĩa vụ thương yêu, chung thủy, tôn trọng, quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau; cùng nhau chia sẻ, thực hiện các công việc trong gia đình.

    2. Vợ chồng có nghĩa vụ sống chung với nhau, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc do yêu cầu của nghề nghiệp, công tác, học tập, tham gia các hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội và lý do chính đáng khác.

    Như vậy, pháp luật hiện hành không có bất cứ quy định nào về vấn đề xử phạt hay vi phạm về hành vi sau khi cưới mà các bên không đeo nhẫn cưới, hơn nữa nhẫn cưới không phải là cơ sở để chứng minh quan hệ vợ chồng về mặt pháp luật. Do đó, việc đeo hay không đeo thì pháp luật không quy định về chế tài. Tuy nhiên, trong đời sống gia đình thì cả hai vợ chồng có nghĩa vụ thương yêu, chung thủy, tôn trọng, quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau; cùng nhau chia sẻ, thực hiện các công việc trong gia đình.

     

     
    777 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danluan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/06/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #586118   27/06/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1981)
    Số điểm: 14204
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 316 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Pháp luật không có quy định khi kết hôn hai bên phải có nhẫn và trao nhau trước cơ quan có thẩm quyền nên việc yêu cầu phải đeo nhẫn sau khi đã kết hôn và không hợp lý và cũng không có cơ sở nào cho việc này (có vi phạm đâu mà phạt được và cũng chả có quy định về việc xử phạt này). Quan trọng là phải đảm bảo các quy định về vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân, đảm bảo nghĩa vụ của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #586564   28/06/2022

    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã cung cấp. Việc đeo nhẫn giúp cho người khác biết được người đeo nhẫn đã có gia đình. Mặc dù pháp luật không bắt buôc phải đeo nhẫn nhưng theo quan điểm của  mình. Người có trách nhiệm với bản thân và gia đình sẽ tự giác đeo nhẫn để chứng minh tình trạng hôn nhân của bản thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #587808   19/07/2022

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Cảm ơn những chia sẻ của bạn. Việc đeo nhẫn khi kết hôn được coi là một thủ tục bắt buộc với mọi mối quan hệ vợ chồng giữa hai người. Nhẫn cưới là biểu tượng của sự gắn kết vĩnh cữu và hạnh phúc tròn đầy. Và pháp luật thì không bắt buộc phải đeo nhẫn cưới sau kết hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #590377   29/08/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Nhẫn cưới là biểu tượng của sự gắn kết vĩnh cửu và hạnh phúc tròn đầy. Một khi nhẫn cưới được đeo vào tay nhau thì sự ràng buộc, gắn kết giữa hai con người xa lạ trở nên bền chặt, không điểm dừng và luôn bất diệt. Đó cũng chính là sự mở đầu cho đời sống hôn nhân lâu dài bao gồm cả những ràng buộc về mặt pháp lý và xã hội.

     
    Báo quản trị |  
  • #591527   26/09/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (852)
    Số điểm: 7302
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 135 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Cảm ơn bài viết của bạn, chiếc nhẫn cưới là bằng chứng cho hôn nhân của các cặp đôi, một người đeo nhẫn ở ngón áp út thường để khẳng định rằng mình đã là người lập gia đình, vì vậy, nhẫn cưới như một vật thể hiện hôn nhân và hạnh phúc của các cặp đôi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #591536   26/09/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Theo quan niệm xưa, việc tháo nhẫn cưới sẽ khiến cả hai vợ chồng thường xuyên cãi vã, đời sống hôn nhân không hòa thuận, dễ nảy mầm rạn nứt. Tuy nhiên, đó vẫn chỉ là quan niệm cũ, không có ý nghĩa gì trong thực tế. Nhẫn cưới chỉ là một vật vô tri vô giác, việc đeo hay không đeo sẽ tùy thuộc vào sở thích, ý thức, trách nhiệm cũng như tín ngưỡng của mỗi người. Miễn là giữa hai vợ chồng luôn có sự thoải mái, vui vẻ và hạnh phúc là được.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #591841   29/09/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Việc đeo nhẫn cưới là theo phong tục tập quán chứng minh cho việc nam nữ đã kết hôn với nhau còn về mặt pháp luật là không quy định, pháp luật là dựa vào giấy đăng ký kết hôn để xác lập mối quan hệ hôn nhân. Đeo nhẫn cưới là nằm ở mặt ý thức của mỗi người chứ không nằm ở những quy tắc. Việc đeo nhẫn cưới nó giống như việc thông báo với mọi người là: "Tôi đã có chủ", điều đấy thể hiện được sự tôn trọng mối quan hệ hôn nhân của cả hai. Còn cá nhân nào lợi dụng việc cái gì đeo được là tháo được rồi đi ngoại tình thì đã có chế tài xử phạt riêng. 

     
    Báo quản trị |  
  • #594014   21/11/2022

    Special29
    Special29
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (712)
    Số điểm: 5322
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 111 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Không đeo nhẫn và có đeo nhẫn cũng có nguyên nhân, không quy định pháp luật nào bắt buộc là kết hôn thì phải đeo nhẫn cưới. Nhưng chung quy lại, nó không thể ảnh hưởng tới cuộc sống của gia đình, tình cảm của vợ chồng. Dù sao nó cũng chỉ là hình thức, còn niềm tin, ai có quá nhiều thì đặt cả vào nhẫn, còn ai có đủ thì đặt vào đối phương là được rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2022)
  • #594746   30/11/2022

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1957)
    Số điểm: 13033
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 249 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Xét về mặt quy định pháp luật  thì hành vi không mang nhẫn sẽ không vi phạm vấn đề nào cả. Tuy nhiên, nhẫn cưới là thứ thể hiện tình cảm của hai vợ chồng cũng như là một cách chứng minh cho việc kết hôn. Nếu không phải vì tình huống bất khả kháng mà một bên không mang thì sẽ ảnh hưởng rất lớn đến tinh thần của người còn lại. Do đó, cách tốt nhất vẫn là đeo khi có thể.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)
  • #594787   30/11/2022

    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Theo người La Mã cổ đại, trên ngón tay áp út có các tĩnh mạch tình yêu chạy từ ngón tay về tim. Họ nghĩ rằng đeo nhẫn cưới ngón này thì tình yêu sẽ luôn giữ trong trái tim. Hơn nữa, ngón áp út cũng rất yếu so với các ngón khác trong bàn tay nên khi đeo nhẫn cưới vào sẽ giúp con người cảm có thêm niềm tin và sức mạnh về mặt tinh thần. Tuy pháp luật không có quy định về việc các cặp vợ chồng đeo nhẫn sau khi cưới nhưng đây cũng là một hình thức thể hiện tình yêu của các cặp vợ chồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #595962   27/12/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3290
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Cảm ơn tác giả đã mang đến bài viết hay và thú vị nhé. Theo mình quan sát thì hiện nay nhiều cặp vợ chồng họ đã kết hôn nhưng không đeo nhẫn cưới. Điều này không chứng minh được là họ đang có gặp phải vấn đề trong hôn nhân hay không và hiện nay pháp luật cũng không có chế tài về việc không đeo nhẫn cưới sau khi kết hôn này.

     
    Báo quản trị |  
  • #597633   29/01/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (243)
    Số điểm: 1932
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 21 lần


    Vợ, chồng cưới xong không đeo nhẫn có vi phạm về pháp luật hôn nhân và gia đình?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Hiện nay, pháp luật hiện hành không quy định vợ chồng kết hôn phải đeo nhẫn cưới. Chỉ cần hai bên đáp ứng đủ điều kiện kết hôn và không vi phạm điều cấm của luật thì sẽ được pháp luật thừa nhận quan hệ hôn nhân. Việc đeo nhẫn cưới không phải là cơ sở chứng minh quan hệ vợ chồng, trong quan hệ hôn nhân cần vợ chồng thủy chung, yêu thương, quan tâm chăm sóc chân thành với nhau,…

     
    Báo quản trị |