Viên chức có được xin nghỉ việc không hưởng lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #532260 31/10/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 194 lần


    Viên chức có được xin nghỉ việc không hưởng lương không?

    Chào anh chị, Chị Tôi làm kế toán trường tiểu học được hơn 10 năm rồi. Nay chị tôi vì điều kiện cá nhân muốn xin nghỉ việc không hưởng lương 6 tháng. Trong trường hợp này chị Tôi phải làm đơn gửi những đâu. Sau khi hết thời gian xin nghỉ không lương chị tôi xin đi làm lại có được hay không? Xin cảm ơn mọi người.

     
     
    1668 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532274   31/10/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 13119
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 252 lần


    Đối với vấn đề của bạn, theo quy định tại Điều 13 Luật Viên chức 2010 có nêu:

    Điều 13. Quyền của viên chức về nghỉ ngơi
     
    1. Được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Do yêu cầu công việc, viên chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ.
     
    Theo đó, viên chức vẫn có các quyền về nghỉ ngơi như người lao động. Việc nghỉ không lương sẽ thuộc các trường hợp đặc thù, viên chức chỉ cần xin phép và được sự đồng ý của đơn vị chủ quản thì sẽ nghỉ được thôi.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/11/2019)
  • #532285   01/11/2019

    Căn cứ tại khoản 4 Điều 13 Luật Viên chức 2010 quy định về Quyền của viên chức về nghỉ ngơi: "Được nghỉ không hưởng lương trong trường hợp có lý do chính đáng và được sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập."

    => Theo đó, để nghỉ không hưởng lương cần có lý do chính đáng và sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp nhé ạ!

    Cập nhật bởi phuongdung003 ngày 01/11/2019 12:05:12 SA
     
    Báo quản trị |