Viên chức bị truy cứu trách nhiệm hình sự có được nhận trợ cấp thôi việc không?

Chủ đề   RSS   
  • #598147 31/01/2023

    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Viên chức bị truy cứu trách nhiệm hình sự có được nhận trợ cấp thôi việc không?

    Căn cứ Điều 57 Luật Viên chức 2010 quy định:

    Điều 57. Quy định đối với viên chức bị truy cứu trách nhiệm hình sự

    1. Viên chức bị Tòa án kết án phạt tù mà không được hưởng án treo hoặc bị Tòa án kết án về hành vi tham nhũng thì bị buộc thôi việc, kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

    2. Viên chức quản lý bị Tòa án tuyên phạm tội thì đương nhiên thôi giữ chức vụ quản lý, kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.”

    Theo đó, có thể thấy là khi viên chức bị Tòa án kết án phạt tù mà không được hưởng án treo thì bị buộc thôi việc, kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

    Tại Điều 45 Luật này nêu rõ, khi chấm dứt hợp đồng làm việc, viên chức được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm hoặc chế độ bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về lao động và pháp luật về bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp khi viên chức thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Bị buộc thôi việc;

    b) Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc mà vi phạm quy định tại các khoản 4, 5 và 6 Điều 29 của Luật này;

    c) Chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định tại khoản 5 Điều 28 của Luật này.

    Dựa vào các quy định nêu trên, viên chức bị Tòa án kết án phạt tù mà không được hưởng án treo thì sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc.

     
    55 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận