Viêm tai ngoài cấp tính có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #578193 21/12/2021

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Viêm tai ngoài cấp tính có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

    Theo Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì dựa vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại sức khỏe, cụ thể như sau:
     
    - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;
     
    - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;
     
    - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;
     
    - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;
     
    - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;
     
    - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.
     
    Theo đó, các bệnh về tai mũi họng dẫn đến việc công dân không đảm bảo điều kiện về sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự được quy định tại số thứ tự 32 Mục II Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP bao gồm:
     
    Viêm tai ngoài cấp tính: 3T điểm;
     
    Và tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 nhập ngũ theo tiêu chuẩn phân loại sức khỏe tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.
     
    Như vậy, trường hợp sau khi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự mà được xếp sức khỏe loại 3. Do vậy, trường hợp nếu anh đáp ứng các điều kiện thì anh vẫn được tham gia nghĩa vụ quân sự theo quy định. Bên cạnh đó, để chính xác nhất anh nên tham gia khám nghĩa vụ quân sự để được kết luận.
     
    178 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578813   30/12/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Viêm tai ngoài cấp tính có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

    Hiện tại theo quy định tại Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành thì trong trường hợp không điều kiện sức khỏe thì sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Nếu sức khỏe loại 1, 2, 3 thì sẽ thuộc trường hợp gọi nhập ngũ anh nhé.

     
    Báo quản trị |