Việc đổi thẻ BHYT từ 1/4 có phải là quy định bắt buộc?

Chủ đề   RSS   
  • #569394 26/03/2021

    tachaicuamatuyda

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Việc đổi thẻ BHYT từ 1/4 có phải là quy định bắt buộc?

    Có bắt buộc phải đổi thẻ BHYT sang mẫu mới?

    Có bắt buộc phải đổi thẻ BHYT sang mẫu mới?

    Tôi theo dõi báo chí thấy có thông tin rằng từ 1/4/2021 sẽ đổi mẫu thẻ BHYT mới trên phạm vi toàn quốc, vậy có bắt buộc phải đem thẻ hiện tại của tôi (còn hiệu lực) đi đổi hay không?

    Cập nhật bởi tachaicuamatuyda ngày 26/03/2021 04:48:02 CH
     
    903 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tachaicuamatuyda vì bài viết hữu ích
    admin (27/03/2021) ThanhLongLS (26/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569396   26/03/2021

    vankhanhnhu
    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 8732
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 535 lần


    tachaicuamatuyda viết:

    Tôi theo dõi báo chí thấy có thông tin rằng từ 1/4/2021 sẽ đổi mẫu thẻ BHYT mới trên phạm vi toàn quốc, vậy có bắt buộc phải đem thẻ hiện tại của tôi (còn hiệu lực) đi đổi hay không?

    Thưa bạn, về vấn đề bạn đang gặp phải, minh xin thông tin đến bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 4  Quyết định 1666/QĐ-BHXH (là văn bản quy định về việc đổi mẫu thẻ BHYT) thì:

    - Phôi thẻ BHYT đã in theo quy định tại Quyết định 1313/QĐ-BHXH (mẫu thẻ BHYT cũ) chưa sử dụng hết đến thời điểm Quyết định này có hiệu lực thi hành, được tiếp tục sử dụng cấp cho các đối tượng tham gia BHYT.

    - Trong thời gian chờ đổi thẻ BHYT theo quy định tại Quyết định này, thẻ BHYT đã cấp cho người tham gia BHYT còn thời hạn sử dụng thì tiếp tục được dùng để khám bệnh, chữa bệnh (KCB) BHYT.

    => Điều này có nghĩa nếu thẻ BHYT của bạn vẫn còn thời hạn sử dụng thì vẫn có thể tiếp tục dùng để KCB.

    Như vậy, có thể hiểu mẫu thẻ hiện tại của bạn đang sử dụng sẽ không bị hết hiệu lực, không mất giá trị sử dụng. Nếu có nhu cầu đổi ngay mẫu thẻ mới, bạn có thể liên hệ nơi cấp thẻ BHYT của bạn, trường hợp bạn không có yêu cầu đổi thẻ BHYT mới thì cho đến khi thẻ hiện tại hết hạn sử dụng và phải đi đăng ký mới, cơ quan cấp thẻ sẽ tự động đổi mẫu thẻ!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    admin (27/03/2021)