Vi phạm pháp luật cạnh tranh không?

Chủ đề   RSS   
  • #501613 07/09/2018

    ssssaaa

    Sơ sinh


    Tham gia:31/08/2018
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Vi phạm pháp luật cạnh tranh không?

    Công ty A (có thị phần 30%) mua 70% cổ phần của Công ty B (có thị phần 20%). Như vậy, Công ty A sẽ có quyền kiểm soát Công ty B. Vậy có vi phạm Luật cạnh tranh không? Các bạn cùng thảo luận với.

     
    1367 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501627   08/09/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14901)
    Số điểm: 99499
    Cảm ơn: 3452
    Được cảm ơn 5312 lần
    SMod

    Giao dịch này sẽ tạo thành nhóm doanh nghiệp có tổng thị phần 50%, vừa đủ để có vị trí thống lĩnh thị trường. Bản thân việc này thì chưa vi phạm luật cạnh tranh.

     
    Báo quản trị |  
  • #501645   08/09/2018

    Căn cứ theo Điều 18 Luật cạnh tranh 2014 quy định như sau:

    "Điều 18. Trường hợp tập trung kinh tế bị cấm

    Cấm tập trung kinh tế nếu thị phần kết hợp của các doanh nghiệp tham gia tập trung kinh tế chiếm trên 50% trên thị trường liên quan, trừ trường hợp quy định tại Điều 19 của Luật này hoặc trường hợp doanh nghiệp sau khi thực hiện tập trung kinh tế vẫn thuộc loại doanh nghiệp nhỏ và vừa theo quy định của pháp luật."
     
    Như vậy, theo quy định trên thì pháp luật chỉ cấm các doanh nghiệp tham gia tập trung kinh tế (sáp nhập, liên doanh, mua bán,...) mà thị phần kết hợp chiếm trên 50% thị trường liên quan thì sẽ bị cấm, tức là > 50%. Trường hợp mà bạn đưa ra thì thị phần của A và B gộp lại chỉ bằng 50%  do đó sẽ không thuộc trường hợp bị cấm theo quy định.
     
    Báo quản trị |