Vi phạm hành chính đã kết thúc hay đang thực hiện?

Chủ đề   RSS   
  • #498803 06/08/2018

    Vi phạm hành chính đã kết thúc hay đang thực hiện?

    Thưa Luật Sư,

    Công ty chúng tôi hiện đang gặp một vấn đề liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính, rất mong nhận được tư vấn của Luật Sư. Cụ thể như sau:

    Chi nhánh công ty chúng tôi hoạt động kinh doanh đại lý du lịch lữ hành từ thời điểm 11/09/2012. Tại thời điểm hoạt động, Công ty đã không thực hiện việc thông báo với Sở Du Lịch về việc hoạt động đại lý trong thời hạn 15 ngày.

    Ngày 24/07/2018, Thanh tra Sở Du Lịch tiến hành kiểm tra hoạt động tại chi nhánh Công ty chúng tôi và lập Biên bản ghi nhận Công ty chưa tiến hành việc thông báo hoạt động đại lý du lịch lữ hành.

    Ngày 25/07/2018, Thanh tra Sở ra Quyết định xử phạt vi phạm hành chính quyết định xử phạt Công ty chúng tôi 4 triệu đồng về hành vi: không thông báo bằng văn bản về thời điểm bắt đầu hoạt động kinh doanh đại lý lữ hành cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày đại lý lữ hành bắt đầu hoạt động kinh doanh.

    Chúng tôi xin phép hỏi: Hành vi không thông báo của Công ty chúng tôi thuộc hành vi vi phạm hành chính đã kết thúc hay hành vi vi phạm hành chính đang thực hiện theo điểm b Khoản 1 Điều 6 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012? Quyết định xử phạt của Thanh tra Sở như trên có hợp pháp hay không?

    Trong khi chờ đợi sự giải đáp từ Luật Sư, chúng tôi xin chân thành cám ơn. 

    Kính chúc Luật Sư luôn khỏe và gặt hái thêm nhiều thành công.

     

    Trân trọng.

     
    5262 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513811   16/02/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10486)
    Số điểm: 58094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4566 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Ý kiến của luật sư về vấn đề này như sau:

    Theo quy định thì trong vòng 15 ngày kể từ ngày hoạt động, chi nhánh công ty bạn phải có văn bản thông báo đăng ký về hoạt động kinh doanh lữ hành vớ cơ quan chức năng. Nhưng đơn vị đã không gời văn bản đăng ký xem như vi phạm quy định. Điều lưu ý là việc vi phạm quy định này không bằng hành vi cụ thể, tức không hành động và cho đến nay vẫn không có hành động cụ thể nào về việc thông báo đăng ký nên xem như vi phạm vẫn đang diển ra và vì thế, thời hiệu xử lý vi phạm là 1 năm tính từ ngày cơ quan chức năng phát hiện vi phạm.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com