Về việc hợp đồng không có tiền đặt cọc!

Chủ đề   RSS   
  • #241951 26/01/2013

    sieusao2026

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc hợp đồng không có tiền đặt cọc!

    Kính chào các Luật sư!
    Cho em hỏi về trường hợp của em như sau:
    Nhà em có mở kinh doanh trong lĩnh vực nhà hàng. Có một cặp nam nữ đến và đặt tiệc cưới với 240 suất ăn. Nhưng không có làm hợp đồng mà thỏa thuận, sau đó ghi ra sự thỏa thuận đó trên cái gọi là phiếu đặt tiệc cưới. Trong phiếu đặt tiệc có cả địa chỉ và sđt của đôi nam nữ đó. Tuy nhiên sau đó thì cặp nam nữ này lại bội tín, và tổ chức tiệc ở một nhà hàng khác  với lý do không thích nhà hàng tôi nữa. Kết quả thiệt hại là chúng tôi phải tự xử lý 240 suất ăn và mời chính quyền địa phương lại lập biên bản xác nhận thiệt hại.

     

    Cho em hỏi các Luật sư, trong TH này thì phiếu đặt tiệc cưới có được xem là hợp đồng hay ko? Nếu  TH này được xem là hợp đồng miệng giữa em và cặp nam nữ đó, và em cũng không có đòi hỏi tiền đặt cọc khi thỏa thuận, thì em có được quyền kiện đòi bồi thường ngoài hợp đồng, khi mà bên kia đơn phương chấm dứt hợp đồng hay không ạ?

    Chân thành cám ơn quý Luật sự ạ!
    Thân.

     
    8503 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242148   28/01/2013

    dadang
    dadang
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


    Chào bạn!

    Theo thông tin bạn nêu thì 2 bên đã thỏa thuận được các vấn đề liên quan đến việc đặt tiệc cưới tại Nhà hàng của bạn.

    Về điều kiện hình thành nên 1 giao dịch dân sự, theo quy định của BLDS:

     

    "Điều 122. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

    c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định."

    Căn cứ Về Hợp đồng Dân sự: "Hợp đồng dân sự là sự thoả thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự". Hai bên tự nguyện thỏa thuận, và về hình thức của Hợp đồng "Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định"

    Theo đó, phiếu đặt tiệc này được xem là thỏa thuận của Hợp đồng. Bên bạn chứng minh được những thiệt hại thì có quyền yêu cầu bên kia bồi thường những thiệt hại phát sinh.

    Chúc thuận lợi!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"