Về hỗ trợ ổn định đời sống và hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề khi thu hồi đất

Chủ đề   RSS   
  • #533336 22/11/2019

    hqcklc

    Sơ sinh


    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Về hỗ trợ ổn định đời sống và hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề khi thu hồi đất

    Kính thưa Luật sư!

    Tôi có một vấn đề cần nhờ các Luật sư tư vấn như sau:

    Hiện tại tôi đang thực hiện GPMB một công trình trên địa bàn huyện, trong quá trình GPMB gặp phải trường hợp cả vợ và chồng đi tù nhưng đã ủy quyền cho bố đẻ tham gia mọi công việc liên quan đến thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ tái định cư và nhận kinh phí bồi thường. Trong quá trình xét duyệt phương án bồi thường thì Hội đồng bồi thường mới chỉ phê duyệt kinh phí bồi thường về đất đai, tài sản, cây cối hoa màu để chi trả tiền bồi thường cho hộ gia đình và gia đình đã nhận đủ kinh phí bồi thường. Hội đồng bồi thường chưa phê duyệt kinh phí hỗ trợ: Hỗ trợ ổn định đời sống theo Điều 19 Nghị định 47/NĐ-CP; Hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề theo Điều 20 Nghị định số 47/NĐ-CP. Nay vợ chấp hành xong án phạt tù và chở về địa phương nơi có đất thu hồi để sinh sống. Như vậy nhờ Luật su tư vấn xem có được áp dụng các chính sách hỗ trợ như trên cho hộ gia đình này được không?

     
    5992 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hqcklc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534640   05/12/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2130)
    Số điểm: 12105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1510 lần
    Lawyer

    Về phần ổn định đời sống xã hội, yêu cầu hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề theo quy định khi Nhà nước thu hồi đất thì Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp quy định tại các Tiết a, b và c Điểm 1, Khoản 5, Điều 4 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp mà được bồi thường bằng tiền; hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất quy định tại các Tiết d, đ và e Điểm 1, Khoản 5, Điều 4 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP (trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân là cán bộ, công nhân viên của nông, lâm trường quốc doanh, của công ty nông, lâm nghiệp được chuyển đổi từ các nông, lâm trường quốc doanh đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, thôi việc được hưởng trợ cấp) khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp thì được hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề và tìm kiếm việc làm theo quy định sau đây: Như vậy, trong trường hợp của bạn thì điều kiện hỗ trợ ổn định đời sống xã hội, yêu cầu hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề phải nằm trong trường hợp được Nhà nước giao đất nông nghiệp khi thực hiện Nghị định số 64/CP ngày 27 tháng 9 năm 1993 của Chính phủ ban hành Bản quy định về việc giao đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân sử dụng ổn định lâu dài vào mục đích sản xuất nông nghiệp sẽ được Nhà nước hỗ trợ theo Nghị định 01/2017.

    Căn cứ Điều 84 Luật đất đai 2013 Hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề, tìm kiếm việc làm cho hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất

    "Điều 84. Hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề, tìm kiếm việc làm cho hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất

    1. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp mà không có đất nông nghiệp để bồi thường thì ngoài việc được bồi thường bằng tiền còn được hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề, tìm kiếm việc làm.

    Trường hợp người được hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề, tìm kiếm việc làm trong độ tuổi lao động có nhu cầu được đào tạo nghề thì được nhận vào các cơ sở đào tạo nghề; được tư vấn hỗ trợ tìm kiếm việc làm, vay vốn tín dụng ưu đãi để phát triển sản xuất, kinh doanh.

    Theo khoản 2 điều 3 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT Các căn cứ  để xác định cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp:

    "2.Các căn cứ  để xác định cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp:

    a) Đang sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất; do nhận chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; đang sử dụng đất nông nghiệp mà chưa được Nhà nước công nhận;

    b) Không thuộc đối tượng được hưởng lương thường xuyên; đối tượng đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, thôi việc được hưởng trợ cấp xã hội;

    c) Có nguồn thu nhập thường xuyên từ sản xuất nông nghiệp trên diện tích đất đang sử dụng quy định tại Điểm a Khoản này, kể cả trường hợp không có thu nhập thường xuyên vì lý do thiên tai, thảm họa môi trường, hỏa hoạn, dịch bệnh;

    d) Trường hợp giao đất nông nghiệp cho cá nhân theo quy định tại Điều 54 của Luật đất đai, đăng ký nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa của cá nhân thì chỉ căn cứ quy định tại Điểm b Khoản này."

    Như vậy việc xác định cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp cần có điều kiện là đang sử dụng đất nông nghiệp Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất; do nhận chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; đang sử dụng đất nông nghiệp mà chưa được Nhà nước công nhận. Tuy nhiên trường hợp cả vợ và chồng đi tù tại thời điểm thu hồi đất lại không thuộc các trường hợp đã kể trên, do vậy người vợ chấp hành xong án phạt tù và chở về địa phương nơi có đất thu hồi để sinh sống không thể được xác định là cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/12/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.