Về chi phí cho các khoản thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #4713 09/12/2008

    sanh

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Về chi phí cho các khoản thu nhập cá nhân

     

    Xin Luật sư cho hỏi:

     

    Thu nhập của tôi bao gồm các khoản thu nhập từ tiền lương và từ cổ tức. Thu nhập từ cổ tức có được là do được vay tiền ngân hàng để mua cổ phần do Công ty phát hành cổ phiếu. Trong hợp đồng vay tiền có cam kết: bên đi vay phải dùng nguồn tiền có thu nhập từ cổ tức và các nguồn khác để trả lãi vay.

     

    Vậy xin hỏi:

     

    Khoản chi phí lãi vay này có được trừ vào khoản tiền cổ tức để tính thuế TNCN hay không?

     

    Trường hợp vay tiền ngân hàng để mua nhà ở và cũng cam kết: bên đi vay phải dùng nguồn tiền có thu nhập từ cổ tức và các nguồn khác để trả lãi vay thì khoản chi phí lãi vay này có được trừ vào khoản tiền cổ tức để tính thuế TNCN hay không?Xin cảm ơn!

     
    16332 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sanh vì bài viết hữu ích
    longlam (14/12/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4714   09/12/2008

    luatminhtriet
    luatminhtriet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2008
    Tổng số bài viết (87)
    Số điểm: 458
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Về việc tính thuế đối với cổ tức

    1. Theo quy định pháp luật hiện hành, tại Khoản 1 Điều 3 Pháp lệnh Thuế Thu nhập đối với người có thu nhập cao năm 1994 đã được sửa đổi bổ sung năm 2001 và năm 2004 thì “tạm thời chưa thu thế đối với các khoản thu nhập về lãi tiền gửi ngân hàng, lãi tiền gửi tiết kiệm, lãi mua tín phiếu, trái phiếu, kỳ phiếu, cổ phiếu”. Do đó, toàn bộ thu nhập cổ tức có được từ cổ phiếu mua của Công ty chị đến thời điểm hiện nay vẫn chưa bị tính thuế thu nhập theo quy định nêu trên.

    2. Tuy nhiên, theo quy định tại điểm 3.2 Mục II Phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế Thu nhập cá nhân và Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/09/2008 áp dụng đối với tất cả các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân phát sinh từ ngày 01/01/2009,  thì “Lợi tức, cổ tức nhận được từ việc góp vốn cổ phần” là một trong những hình thức thu nhập từ đầu tư vốn phải chịu thuế thu nhập. Nên, toàn bộ thu nhập cổ tức nhận được từ việc góp vốn cổ phần vào Công ty chị có được kể từ ngày 01/01/2009 sẽ bị tính vào thu nhập chịu thuế theo quy định nêu trên.

    3. Cũng theo quy định tại điểm 1.3.2 Mục I Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC nêu trên thì “Chi phí trả lãi các khoản tiền vay vốn sản xuất, kinh doanh hàng hoá dịch vụ liên quan trực tiếp đến việc tạo ra doanh thu, thu nhập chịu thuế” và “Các khoản chi phí khác liên quan trực tiếp đến việc tạo ra doanh thu, thu nhập chịu thuế có chứng từ, hoá đơn theo chế độ quy định” được coi là các khoản chi phí hợp lý được trừ vào thu nhập chịu thuế.

    Do vậy, để đảm bảo quyền lợi của mình, chị nên liên hệ với cơ quan thuế để được hướng dẫn cụ thể về việc giảm trừ tính thuế đối với thu nhập cổ tức của mình.

    Chúc chị thành công !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatminhtriet vì bài viết hữu ích
    longlam (14/12/2012)
  • #4715   10/12/2008

    sanh
    sanh

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mục I, Phần B Thông tư 84/2008/TT-BTC là hướng dẫn Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công. Căn cứ tính thuế từ Thu nhập từ đầu tư vốn được hướng dẫn tại điểm 1 Mục II, Phần B của Thông tư này.


    Vậy còn có quy định nào cho khoản lãi vay này được trừ vào khoản thu nhập từ đầu tư vốn trước khi tính thuế TNCN không?


    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #4716   10/12/2008

    luatminhtriet
    luatminhtriet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2008
    Tổng số bài viết (87)
    Số điểm: 458
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Lãi vay ngân hàng có được trừ vào thuế thu nhập chịu thuế ?

    Xin chào chị !

    Về việc chị hỏi, tôi xin tư vấn chị theo mấy nội dung như sau:
    Xin chào anh Sanh !

    - Đúng như anh nói, tuy nhiên, Điểm 1 Mục II Phần B  lại dẫn ngược lề cách tính thu nhập tính thuế từ đầu tư vốn là thu nhập mà cá nhân nhận được theo hướng dẫn tại khoản 3 mục II phần A Thông tư này.

    - Hiện nay, ngoài Thông tư số 84/2008/TT-BTC nói trên, BTC vẫn chưa có văn bản nào khác hướng dẫn về “khoản lãi vay này được trừ vào khoản thu nhập từ đầu tư vốn trước khi tính thuế TNCN” như trường hợp của anh.

    - Theo tôi, nhằm đảm bảo quyền lợi của mình, anh nên liên hệ với cơ quan thu thuế để được hướng dẫn khấu trừ thu nhập tính thuế cụ thể.

    Chúc anh thành công !

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: