Vay vốn từ văn phòng điều hành công trình

Chủ đề   RSS   
  • #534209 30/11/2019

    kaitokid11

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2019
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 1500
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Vay vốn từ văn phòng điều hành công trình

    Công ty Malaysia có công ty TNHH TIALOC VN là cty con tại VN và công ty Malaysia đó cũng có hợp đồng thực hiện dự án với Intel và lập một VP Điều hành công trình.
    Như vậy, công ty TIALOC và VP Điều hành công trình có quan hệ cùng là con của cty mẹ Malaysia.
    Phát sinh vấn đề cần hỏi: Công ty TIALOC VN cần vốn để mở dự án, họ có vay hoặc mượn từ VP điều hành công trình không?
    Nhờ giái đáp giúp mình nhé,

     
    875 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kaitokid11 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534225   30/11/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 346 lần


    Thứ nhất: Công ty TNHH TIALOC VN là công ty con tại Việt Nam nhưng đây là pháp nhân độc lập, được quyền quyết định các giao dịch một cách độc lập.

    Thứ hai: Phải xác định văn phòng điều hành công trình là pháp nhân độc lập (là công ty độc lập) hay chỉ là văn phòng đại diện của Công ty Malaysia. 

    Nếu VP điều hành là pháp nhân độc lập thì việc vay tiền được thực hiện theo quy định sau:

    Thông tư 09/2015/TT-BTC hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp theo quy định tại Điều 6, Nghị định 222/2013/NĐ-CP như sau:

    “Điều 3. Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác

    1. Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.

    2. Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:

    a) Thanh toán bằng Séc;

    b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

    c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

    3. Doanh nghiệp khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác bằng tài sản (không phải bằng tiền) thực hiện theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp".

    "Điều 4. Hình thức thanh toán trong giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau giữa các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng

    1. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng (là các doanh nghiệp không thành lập, tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng) khi thực hiện các giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau sử dụng các hình thức thanh toán được quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này.”

    Căn cứ theo quy định trên:

    – Doanh nghiệp được cho các doanh nghiệp khác vay tiền.

    – Khi cho doanh nghiệp khác vay tiền doanh nghiệp bắt buộc phải sử dụng một trong các hình thức sau:

    + Thanh toán bằng Séc.

    + Thanh toán bằng UNC, chuyển tiền.

    + Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt khác.

    – Doanh nghiệp không được cho doanh nghiệp khác vay bằng tiền mặt.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)