Vấn đề thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #458237 20/06/2017

    tuyethanh77

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề thừa kế

     Nhà tôi có mảnh đất rộng hơn 90 mét vuông do tổ tiên để lại  .Vào năm 1944 Ông nội tôi lấy vợ cả ( là bà nội tôi ) và hạ sinh duy nhất một mình bố tôi . Năm 1947 Ông ra tỉnh lấy vợ hai và sinh được hai người con . Từ đó Ông sống ở tỉnh với gia đình bà vợ hai , thỉnh thoảng mới về thăm nhà. Lúc này mảnh đất  180 mét vuông bao gồm  bà nội tôi và bố tôi cùng sinh sống . Sau hòa bình lập lại năm 1978 mảnh đất được bà nội tôi đứng tên chủ sở (giấy chứng nhận sở hữu hộ gia đình đứng tên bà tôi,lúc này hộ khẩu gia đình chỉ có cụ nội tôi, bà nội tôi và bố mẹ tôi).Ông tôi ,bà hai và các con bà hai đều không có hộ khẩu ở nhà, Năm 1989 Ông nội tôi mất đi không để lại di chúc , sau này các bà cả bà hai của ông nội tôi cũng lần lượt qua đời năm 2009 cũng không có di chúc .  Còn các con bà hai đã lập gia đình và mỗi người sống một nơi. Năm 2001 địa phương có cấp cho bố tôi sổ đỏ hộ gia đình trong đó bố tôi là chủ hộ (trong đó chỉ có tôi và mẹ tôi là thành viên trong sổ).Gần đây các con bà hai về nhà tôi đòi bố tôi phải chia cho mỗi người một phần mảnh đất 90m2 nói trên .Tôi xin luật sư tư vấn cho tôi :

    - Các con bà hai có quyền khởi kiện bố tôi không ?

    - Nếu đủ 30 năm thì quyền sở hữu có phải hoàn toàn thuộc về bố tôi không?

    - Họ có được chia phần của bà nội tôi không ? Bởi vì khi  bà nội tôi mất họ có trở tang, và chăm nom trước khi mất. 

    - Nếu bố tôi mất thì đối với mành đất đó , tôi là con thì thừa kế ra sao ?

    Xin chân thành cảm ơn !

     
    1687 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577994   15/12/2021

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Vấn đề thừa kế

    Chào bạn!

    - Khi một người cho rằng quyền và lợi ích của mình bị người khác xâm hại thì họ có quyền khởi kiện và đó là luật định nên nếu hồ sơ khởi kiện của họ đầy đủ thì tòa án phải thụ lý, giải quyết.

    - Trường hợp của bạn thì mới chỉ có thể xác định là khả năng thời hiệu khởi kiện chia di sản của ông đã hết nên tòa án xem xét đình chỉ giải quyết yêu cầu của những người con bà vợ hai. Còn thời hạn 30 năm để xác lập quyền sở hữu (tương ứng Điều 236 Bộ luật dân sự) như bạn nêu thì không hoàn toàn như vậy vì ít nhất bạn chiếm hữu là có căn cứ pháp luật và bên kia có thể nêu lý do, chứng cứ để khôi phục lại thời hiệu.

    - Thừa kế là dựa trên quan hệ huyết thống và quan hệ gia đình nên những người con bà vợ hai không có cơ sở để yêu cầu chia di sản của bà bạn.

    - Trường hợp tòa án đang giải quyết mà bố bạn mất thì những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất (mẹ bạn và các con của bố bạn) sẽ kế thừa tư cách tố tụng của bố bạn (Khoản 1 Điều 74 Bộ luật tố tụng dân sự).

     

    Trân trọng!

    LS. Cao Sỹ Nghị

    ĐT: 0908133564

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869