Vấn đề thu hồi đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #523359 19/07/2019

    Vấn đề thu hồi đất đai

    Chào Luật sư ạ. Em xin hỏi Luật sư, mong Luật sư tư vấn giúp:

    - Tháng 8/1998 gia đình mẹ lên một xã ở huyện Hoàng Su Phì, tỉnh Hà Giang để sinh sống. Đến khoảng tháng 08 năm 1999 gia đình chuyển ra làm lán mái lợp cọ tại một phần vị trí đất hiện đang ở cho tới năm 2009, trên diện tích đất 13,0m2, đến năm 2009 gia đình lại lấn chiếm thêm 23,0 m2 để bán hàng. Việc lấn chiếm của gia đình không bị xử lý nhưng cũng không được cấp sổ đỏ.

    Đến nay huyện thu hồi và yêu cầu di rời khỏi diện tích đất trên. Xin hỏi tôi có được bồi thường phần diện , tích 13m2 được sử dụng từ năm 1998 không ạ? Hành vi lấn chiếm đất của tôi đã diễn ra được hơn 10 năm nay, nhưng xã vẫn ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính về lĩnh vực đất đai như vậy có đúng không ạ.

     
    3139 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huongloan1210 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523367   19/07/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2125)
    Số điểm: 12080
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1511 lần
    Lawyer

    Theo khoản 1 điều 74 luật đất đai 2013 quy định: “Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.” và khoản 1 điều 75 luật đất đai 2013 quy định:

    “1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.”

    Như vậy theo quy định này gia đình bác bạn chỉ được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất trong trường hợp phần đất bị thu hồi đã được cấp sổ đỏ hoặc đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Về điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên: khoản 2 điều 101 Luật đất đai 2013 quy định: “Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

    Đất của gia đình bạn tuy đã sử dụng đất từ trước ngày 01 tháng 07 năm 2004 tuy nhiên phải phù hợp với quy hoạch kế hoạch sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền nên thì đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và sẽ được bồi thường, còn nếu không phù hợp sẽ không được bồi thường.

    Phần diện tích đất lấn chiếm sẽ không đươc bồi thường theo quy định tại khoản 3 Điều 82 Luật đất đai 2013. Bởi 10 m2 mà bác bạn đã lấn chiếm thì sẽ bị thu hồi do vi phạm pháp luật đất đai quy định tại Điểm e, Khoản 1 Điều 64 Luật đất đai 2013:

    “Điều 64. Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai

    1. Các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai bao gồm:

    (…)

     e) Đất không được chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này mà người sử dụng đất do thiếu trách nhiệm để bị lấn, chiếm;..

    Như vậy, về cơ bản phần diện tích đất lấn chiếm 13 m2 và diện tích nhà xây dựng trên phần đất đó sẽ không được bồi thường khi nhà nước thu hồi. Đối với phần diện tích  23,0 m2 và diện tích nhà còn lại sẽ vẫn được bồi thường theo quy định của Luật đất đai 2013(nếu đủ điều kiện như ở trên).

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/07/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.