Văn bản nào hướng dẫn thủ tục hồ sơ học bổ túc THCS trong trường hợp lớn tuổi, thất lạc hồ sơ?

Chủ đề   RSS   
  • #571926 31/05/2021

    huynhkhanh12

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2021
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Văn bản nào hướng dẫn thủ tục hồ sơ học bổ túc THCS trong trường hợp lớn tuổi, thất lạc hồ sơ?

    Mình có người bạn đã lớn tuổi nhưng có nguyện vọng đi học lại bổ túc THCS, tuy nhiên vì thời gian nghỉ học đã lâu nên không còn hồ sơ liên quan gì đến học tập nữa. Không biết hồ sơ đăng ký học yêu cầu như thế nào?

     
    222 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571929   31/05/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1026)
    Số điểm: 7205
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 139 lần


    Trước đây tại Thông tư 17/2003/TT-BGDĐT hướng dẫn Điều 3, Điều 7 và Điều 8 Nghị định 88/2001/NĐ-CP về thực hiện phố cập giáo dục trung học cơ sở do Bộ Giáo dục và Đào ban hành  có hướng dẫn về thủ tục tiếp nhận đối tượng học bổ túc trung học cơ sở được quy định như sau:

    • Để tham gia học bổ túc trung học cơ sở thì người tham gia cần ghi tên và nộp hồ sơ, học bạ (nếu có) tại các trung tâm giáo dục thường xuyên, các trường, lớp bổ túc văn hóa.
    • Nếu không có hồ sơ, học bạ thì Sở giáo dục và đào tạo tổ chức kiểm tra trình độ hai môn ngữ văn và toán. Căn cứ vào kết quả kiểm tra Giám đốc Sở giáo dục và đào tạo cấp giấy cho phép vào học tại lớp tương ứng với trình độ. Giấy cho phép vào học này là căn cứ để thay học bạ các lớp dưới trong hồ sơ dự thi tốt nghiệp bổ túc trung học cơ sở.
    • Những đối tượng không còn bằng tốt nghiệp tiểu học thì ngay cuối năm học phải dự thi để lấy bằng tốt nghiệp bổ túc tiểu học.

     Theo như hướng dẫn này, trường hợp cá nhận không có hồ sơ, học bạ vẫn có thể đăng ký tham gia lớp học bổ túc THCS.

    Tuy nhiên Thông tư 17/2003/TT-BGDĐT đã hết hiệu lực vì Nghị định 88/2001/NĐ-CP là văn bản được hướng dẫn đã hết hiệu lực (Theo Khoản 4 Điều 154 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015  và Khoản 2 Điều 38 Nghị định 34/2016/NĐ-CP). Hiện tại mình không thấy có văn bản hướng dẫn cho nội dung này nữa.


    Tham khảo một số địa phương thì trên thực tế các địa phương vẫn áp dụng theo hướng dẫn tại Thông tư 17/2003/TT-BGDĐT, cụ thể Vĩnh Phúc, Gia Lai, Tây Ninh có công bố thủ tục này trên Cổng dịch vụ công Quốc gia. Bạn có thể trao đổi thêm với Sở giáo dục và đào tạo địa phương mình xem sao nhé. 

     

     
    Báo quản trị |