Ứng trước phép năm của năm sau để nghỉ năm nay được không?

Chủ đề   RSS   
  • #571994 01/06/2021

    Ứng trước phép năm của năm sau để nghỉ năm nay được không?

    Kính gửi Luật sư!

    Công ty em hiện tại ở tháng 5 đã cho công nhân nghỉ hết 12 ngày phép năm của năm 2021. Vậy bây giờ muốn cho công nhân nghỉ tiếp thì giải quyết phép thế nào ạ? Có thể cho ứng tiếp phép năm của năm 2022 không ạ? Hay có qui định nào thỏa thuận giữa 2 bên được nghỉ hưởng lương không ạ?

    Em cám ơn và chúc sức khỏe các Luật sư!

     
    4583 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lethingocnga0505 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572001   01/06/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10427)
    Số điểm: 57724
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4471 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Về nguyên tắc thì phép năm nào nên giải quyết năm đó là tốt nhất chứ cho ứng phép trước năm sau liệu người lao động có còn làm việc nữa hay không cũng chẳng biết được vì nhiều lý do khác nhau. Do vậy, khi đã giải quyết hết phép năm rồi mà người lao động có nhu cầu nghỉ nữa thì chỉ có thỏa thuận nghỉ việc riêng không lương thôi em nhé hoặc là nghỉ trả lương ngừng việc theo quy định tại điều 99 Bộ luật lao động

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/06/2021) doandvl209 (02/06/2021) SPSVN (08/06/2021)
  • #572098   07/06/2021

    Chào Luật sư.

    Theo em thấy Tại Khoản 4. Điểu 113 Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực từ ngày 1/1/2021 là người lao động có thể gộp nghỉ phép 3 năm 1 lần được mà. Mong Luật sư giải thích dùm ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn noikhoketoan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2021)
  • #572110   08/06/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10427)
    Số điểm: 57724
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4471 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tại khoản 4 Điều 113 Bộ luật lao động có quy định:

    Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

    Quy định này nhằm cho phép người lao động được được nghỉ phép hàng năm làm nhiều lần hoặc gộp tối đa số ngày phép của 3 năm để xin nghỉ một lần nhằm giải quyết việc riêng, công việc gia đình cần thời gian dài ngày để giải quyết. Tuy nhiên, để thực hiện được việc này thì phải có sự thỏa thuận, tức phải có sự đòng ý của người sử dụng lao động thì người lao động mới nghỉ được như vậy.

    Thông thường trừ trường hợp cấp thiết hoặc có lý do chính đáng thì người sử dụng lao động mới thỏa thuận cho người lao động gộp nghỉ phép 3 năm một lần chứ việc cho nghỉ dài ngày như vậy chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2021)
  • #577764   03/12/2021

    Chào bạn. Tại khoản 4 Điều 113 Bộ luật lao động có quy định: Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với

    Luật sư cho e hỏi: nếu phép năm 2021 chưa nghỉ hết số ngày theo quy định thì có được cộng dồn với số ngày phép của năm 2022 không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vmhue72 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/12/2021)
  • #577777   05/12/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10427)
    Số điểm: 57724
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4471 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định nếu thời gian làm việc đủ 12 tháng thì sẽ được hưởng 12 ngày phép năm có hưởng lương. Thời gian tổ chức nghỉ phép năm do hai bên thỏa thuận để không làm ảnh hưởng đến công việc và đáp ứng nhu cầu nghỉ phép năm của người lao động. Do vậy, về nguyên tắc thì số ngày nghỉ phép năm nào sẽ giải quyết trong năm đó hoặc không quá quý 1 của năm tiếp theo. Trường hợp số ngày phép năm người lao động chưa nghỉ hết thì có thể giải quyết trả bằng tiền hoặc cộng dồn vào phép của năm tiếp theo đều được.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/12/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com