Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #512246 15/01/2019

    Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    Kính thưa quý luật sư cũng như quý thầy cô cùng các bạn nghiên cứu luật. Tôi tên Hưng hiện đang công tác tại một công ty tư nhân và cũng có đôi chút tham khảo pháp luật. Sau khi đọc xong bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017. Thì tôi có mấy vấn đề chưa hiểu, kính mong quý luật sư, cùng mọi người có thể giải đáp thắc mắc. Nếu có gì không đúng hoặc hiểu sao cũng xin được biết rõ thêm. Theo điều 12 BLHS 2015, thì tuổi chịu TNHS được quy định tại khoản 1 và khoản 2. Khoản 1, người từ đủ 16 tuổi trở lên...., tại khoản 2 người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi...., tại chương XII những quy định đối với người dưới 18 tuổi phạm tội, khoản 3 điều 103 có quy định: đối với người phạm nhiều tội, có tội được thực hiện trước khi đủ 18 tuổi, có tội được thực hiện sau khi đủ 18 tuổi. Như vậy, tuổi đủ theo tôi được biết là đủ ngày, đủ tháng, đủ năm, còn từ đủ là ngày hôm sau của tuổi đủ. Vạy còn tuổi dưới được tính như thế nào. Tôi có vd: A sinh ngày 01/10/2000 đến ngày 01/10/2016 là A đủ 16 tuổi. Vậy nếu chiếu theo điều 12, A phạm tội cướp tài sản được quy định tại điều 168 BLHS 2015. Vậy A có bị truy cứu TNHS hay không? vì ở khoản 1 là từ đủ (02/10/2018) còn nếu ở khoản 2, là dưới 16 tuổi. Vậy tuổi dưới được tính trước khi bước qua ngày đầu tiên của năm 16 tuổi (01/01/2016) hay được tính trước khi đủ 16 tuổi (30/09/2016). Nếu theo cách tính tuổi của điều 12, vậy A không có phạm tội gì vào ngày 01/10/2016? Đúng hay sai? Vậy "chữ DƯỚI" này có ý nghĩa như thế nào? Nếu A phạm tội giết người vào ngày 01/05/2018, thì A sẽ bị truy cứu TNHS như thế nào. vì dựa theo chữ dưới, A lúc nào chưa đủ 18 tuổi, nhưng nếu chữ dưới được tính từ trước ngày 01/10/2018, thì A cũng sẽ phải bị truy cứu TNHS như những người phạm tội bình thường? hiểu như vậy có thiển cận quá hay không? Xin chân thành cám ơn quý luật sư, các bạn bè luật gia và các thầy cô nghiên cứu luật.

    Cập nhật bởi HungNguyen2109 ngày 15/01/2019 12:14:39 AM
     
    5165 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512417   17/01/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1518)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Với câu hỏi trên, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Ví dụ: A sinh ngày 01/10/2000.

    Hiểu theo pháp luật Việt Nam thì:

    1. A từ 16 tuổi (bước sang tuổi 16) nghĩa là 15 tuổi + 1 ngày (Ngày 2/10/2015).

    2. A từ đủ 16 tuổi (tròn 16 tuổi) nghĩa là 15 tuổi + 365 ngày (Ngày 01/10/2016).

    Áp dụng:

    a. A dưới 16 tuổi (23:59 Ngày 30/09/2016 trở về trước). 

    b. A từ đủ 16 tuổi (00:01 Ngày 01/10/2016 đến 23:59 Ngày 01/10/2016).

    c. A trên 16 tuổi (00:01 Ngày 02/10/2016 trở đi).

    Điều 12 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

    “1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

    2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này”.

    Như vậy, đến ngày 01/10/2016, A đủ tuổi để truy cứu TNHS về tội cướp tài sản được quy định tại Khoản 1 Điều 12 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 (từ đủ 16 tuổi).

    Khi A giết người vào 01/05/2018, tức A dưới 18 tuổi, vậy A sẽ bị truy cứu TNHS về tội giết người quy định tại Điều 123 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;