Tự ý lấy tiền công ty sử dụng có chịu trách nhiệm hình sự?

Chủ đề   RSS   
  • #577450 29/11/2021

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (130)
    Số điểm: 3248
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Tự ý lấy tiền công ty sử dụng có chịu trách nhiệm hình sự?

    Do có một số việc cá nhân xảy ra nên bạn em đã có hành vi lấy tiền doanh thu của công ty để sử dụng cho mục đích cá nhân, số tiền là 150 triệu, sau đó công ty phát hiện và tiến hành xử lý như sau: cho bạn em viết cam kết phải hoàn trả toàn bộ tiền trong vòng 1 tháng, nếu không sẽ báo về gia đình. cho nghỉ việc ngay tại thời điểm phát hiện, giữ bằng lái xe hoặc cmnd của bạn em, giam lương tháng 09.

    Như vậy thì việc xử lí như vậy từ công ty đã hợp lí chưa, và bạn em có thể làm gì trong trường hợp này để đúng pháp luật ạ. Vì hoàn cảnh gia đình bạn em hiện tại rất khó khăn, không thể chi trả ngay được, có thể đề xuất xin công ty trả từ từ được không ạ và với số tiền 100 triệu đó thì bạn em có đi tù không ạ?

     
    165 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangleminh111 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577462   29/11/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1558)
    Số điểm: 10484
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Thứ nhất, việc yêu cầu cam kết trả trong vòng 1 tháng không có gì sai, đây là tiền của công ty và công ty có quyền.

     

    Thứ hai, việc giữ giấy tờ chính của bạn anh là không đúng, công ty không có quyền giữ giấy tờ chính của NLĐ. 

     

    Việc giam lương là đúng, công ty có quyền giữ lại lương chưa trả để bù trừ nghĩa vụ hoàn trả tiền doanh thu.

     

    Công ty cho bạn anh nghỉ việc ngay là chưa đúng, bạn anh đã có hành vi chiếm đoạt tài sản của công ty, công ty tiến hành sa thải theo đúng trình tự chứ không chấm dứt hợp đồng ngay được. Vấn đề này bạn anh xem lại công ty đã ra quyết định chấm dứt hợp đồng chưa, có thể công ty chỉ mới tạm đình chỉ bạn anh thôi.

     

    Việc bạn anh đề xuất công ty từ từ trả là chuyện thỏa thuận của 2 bên, pháp luật không can thiệp.

     

    Bạn anh đã có hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, anh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 175 Bộ Luật hình sự 2015 (Điều này được sửa đổi bởi Khoản 35 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017):

     

    “Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

     

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

     

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

     

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

     

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    ..

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;"

     

    >> Bạn anh có thể bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2021)