Tự xuất hóa đơn cho chính công ty mình?

Chủ đề   RSS   
  • #560946 26/10/2020

    Tự xuất hóa đơn cho chính công ty mình?

    Các luật sư cho mình hỏi: Bên khách hàng của mình muốn làm quà tặng cho khách hàng, nhưng không ghi nhận công nợ gì hết, bên họ tự chịu chi phí. Kế toán trưởng phía khách hàng đề nghị là tự xuất hóa đơn cho chính công ty mình, vậy có được hay không ? Căn cứ theo thông tư nào ạ ?

     
    2556 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kimtuthap2006 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561642   30/10/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 20 lần


    Về trường hợp bên bạn mình xin chia sẻ ý kiến của mình như sau:

    Theo quy định tại Thông tư 26/2015/TT-BTC thì:

    Thứ nhất, người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp dùng hàng hóa, dịch vụ để cho, biếu, tặng, trao đổi hay trả lương cho người lao động.

    Thứ hai, đối với các doanh nghiệp khai, nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thì việc lập hóa đơn trong trường hợp này được thực hiện như sau:

    Khi xuất hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả lương cho người lao động thì phải lập hóa đơn GTGT (hay hóa đơn bán hàng) như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng, trên hóa đơn phải ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT.

    Do đó, nếu giá trị hàng hóa, dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên thì phải lập hóa đơn riêng cho từng người được nhận. Còn nếu giá trị hàng hóa, dịch vụ dưới 200.000 đồng thì doanh nghiệp có thể lập chung một hóa đơn kèm theo bảng kê danh sách người lao động nhận quà tặng.

    Hi vọng những ý kiến của mình sẽ có ích cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #561841   31/10/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 109 lần


    Căn cứ Điểm b Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC (sửa đổi bổ sung Thông tư 39/2014/TT-BTC) có nội dung quy định như sau: 
     
    Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).
     
    Đồng thời Khoản 9 Điều 3 của Thông tư 26/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung điểm 2.4 Phụ lục 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC cũng quy định: 
     
    Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng đối với tổ chức kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ:
     
    a) Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu và thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về thuế GTGT.
     
    Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng
     
    Như vậy, khi tặng quà cho khách hàng, doanh nghiệp phải xuất hóa đơn, tính kê khai nộp thuế GTGT như bán hàng hóa cho khách hàng.
     
     
    Báo quản trị |