Tư vấn về luật BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #602939 31/05/2023

    buibaotrung93x

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Tư vấn về luật BHXH

    Chào các anh/chị,

     Tôi muốn các anh chị giải đáp giúp tôi vấn đề về BHXH như sau : trước đây tôi có đi làm công nhân đóng BHXH được 5 tháng , sau đó nghỉ việc mấy năm không đóng nữa . Bây giờ tôi phát hiện mang thai 3 tháng dư sinh vào 11/2023 vậy tôi xin công ty hiện đang làm đóng lại BHXH cho tôi thì khi sinh tôi có được hưởng bảo hiểm thai sản hay không?

    xin cám ơn !

     
    556 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn buibaotrung93x vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2023) buibaotrung93x (31/05/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #603096   07/06/2023

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14965)
    Số điểm: 100044
    Cảm ơn: 3494
    Được cảm ơn 5361 lần
    SMod

    Tư vấn về luật BHXH

    Nếu ngay bây giờ bạn tham gia BHXH với 1 công ty nào đó, và đóng từ tháng 6 đến tháng 11, nghĩa là phải sinh con sau ngày 16/11/2023, thì bạn có vừa đủ 6 tháng tham gia bảo hiểm và sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Nếu đóng ít hơn 1 tháng thì không được hưởng.

     
    Báo quản trị |  
  • #604072   18/07/2023

    quachgiahy
    quachgiahy

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:18/07/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tư vấn về luật BHXH

    Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, điều kiện để bạn hưởng thai sản là phải đóng đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con, nếu đóng không đủ tháng hoặc bạn sinh sớm hơn ngày 16/11 thì xem như không thỏa điều kiện để hưởng chế độ thai sản. 

    *Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và khoản 1, Điều 9, Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quachgiahy vì bài viết hữu ích
    ntdieu (18/07/2023)
  • #604400   01/08/2023

    hienluongbhxh
    hienluongbhxh

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:01/08/2023
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Tư vấn về luật BHXH

    Xin lỗi vì câu trả lời đến hơi muộn do hôm nay tôi mới đọc được câu hỏi. Nhưng nếu bạn còn quan tâm thì hãy đọc vài điều sau:

    1. Bạn đã đóng BHXH được 5 tháng cách đây vài năm, điều này không giúp ích được cho việc cộng dồn thời gian tham gia BHXH để hưởng chế độ thai sản, nhưng chứng tỏ bạn đã có mã số BHXH

    2. Công ty bạn đang làm phải đóng BHXH, BHYT cho bạn. Nếu chưa đóng thì ngay lập tức bạn nên yêu cầu được đóng để đảm bảo quyền lợi.

    3. Nếu bạn đã yêu cầu từ hồi tháng 6 và đã được đóng từ tháng 6 (ngay sau khi bạn đặt câu hỏi trên trang này) thì bạn vẫn kịp đủ thời gian để hưởng chế độ thai sản. Theo quy định tại Điều 31 Luật BHXH 2014 thì bạn chỉ cần "đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con" là bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Xin chào và mong bạn đã và đang được tham gia BHXH để hưởng đầy đủ quyền lợi.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn hienluongbhxh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2023) ntdieu (01/08/2023) xuanuyenle (15/08/2023)