Tư vấn tai nạn giao thông gây chết người đền bù như thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #455523 01/06/2017

    FIFNguyenTanThuan

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn tai nạn giao thông gây chết người đền bù như thế nào ?

    Kính gửi . Luật sư

    Luật sư cho em hỏi 1 số vấn đề tai nạn giao thông gây chết người thì bồi thường như thế nào cụ thể như sau

    gia đình em có 3 chị em   hiện 2 chị em gái  lớn có gia đình còn 1 em gái nhỏ đang học lớp 5 

    ba em mất cách đây mấy năm chỉ còn mẹ  vừa rồi không may trên đường đi mẹ em bị xe tải tông vào làm mẹ em chết  tại chổ 

    lỗi do nhà xe gây nên , nhà xe cũng chính là chủ xe điều khiển xe gây ra cái chết của mẹ em 

    vậy Luật sư cho em hỏi vậy mức bồi thường sẽ là bao nhiêu ?

    ngoài mức bồi thường thì còn phải lo cho đứa em chưa đủ 18 tuổi là bao nhiêu trên 1 tháng ? 

    mong luật sư tư vấn cụ thể gồm những tiền đền bù nào ?  tổng cộng là bao nhiêu tiền ?

    trân trọng và cảm 

     
    10900 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456945   11/06/2017

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 742 lần


    Trường hợp này thì chủ xe gây tai nạn làm chết mẹ bạn phải bồi thường các chi phí về an táng phí, chi phí cứu chữa cấp cứu, chi phí trữa trị trong những ngày nằm viện nếu có, ngoài ra phải bồi thường tính mạng bị xâm hại, tổn thất tinh thần cho gia đình người thân trực tiếp thờ phụng đối với mẹ bạn. Ngoài ra phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em bạn khi đến tuổi trường thành. Các khoản tiền này thì các bên sẽ tự thương lượng và giải quyết. Trường hợp không giải quyết được thì có thể yêu cầu tòa án giải quyết tranh chấp, nếu vụ án đã được khởi tố hình sự thì sẽ được giải quyết trong quá trình giải quyết vụ án tai nạn giao thông. Để đảm bảo quyền lợi ích chính đáng của mình thì gia đình bạn nên thu thập các chứng cứ làm căn cứ bồi thường thiệt hại nộp cho cơ quan điều tra hoặc tòa án có thẩm quyền.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #460859   13/07/2017

    FIFNguyenTanThuan
    FIFNguyenTanThuan

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dear Luat su.

    khi chưa có quyết định khởi tố vụ án thì gi đình chúng tôi có thể gửi đơn ĐỀ NGHỊ KHỞI TỐ VỤ ÁN được chưa ?

    nê là gia đình chúng tôi phải đợi khi nào có quyết định khởi tố vụ án lúc đó gia đình mới gửi đơn 

    xin cảm ơn Luật sứ

     
    Báo quản trị |  
  • #463494   02/08/2017

    Căn cứ vào các thông tin sơ bộ bạn cung cấp, tôi xin góp ý kiến như sau
    Do tai nạn giao thông do lỗi của bên phái nhà xe cho nên nhà xe đã vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ .

    Khi người tham gia giao thông gây tai nạn dẫn đến chết người, người gây ra tai nạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 202 BLHS về tội vi phạm. Đối với tội này, chủ thể thực hiện hành vi phải vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ (ví dụ như phóng nhanh vượt ẩu, đi sai làn đường, …), hành vi vi phạm phải gây thiệt hại nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tài sản của người khác.


    Về mức bồi thường thiệt hại:

    Trường hợp xâm phạm gây thiệt hại đến tính mạng của người khác, theo quy định hướng dẫn tại Nghị quyết 03/2006/NQ – HĐTP, việc xác định bồi thường như sau:

    -Chi phí cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc cho người bị thiệt hại trước khi chết;

    - Chi phí hợp lý cho việc mai táng, gồm các khoản tiền mua quan tài, các vật dụng cần thiết cho việc khâm liệm, khăn tang, hương, nến, hoa, thuê xe tang và các khoản chi khác phục vụ cho việc chôn cất hoặc hoả táng nạn nhân theo thông lệ chung.

    Trường hợp, người bị hại không có nghĩa vụ cấp dưỡng cho ai thì không phải bồi thường khoản cấp dưỡng này.

    - Khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần do tính mạng bị xâm phạm. Người được nhận khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần trong trường hợp này là những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người bị thiệt hại.

    Mức bồi thường tổn thất về tinh thần do tính mạng bị xâm phạm do các bên thỏa thuận, nhưng không được vượt quá 60 tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định tại thời điểm giải quyết bồi thường. 
    Hiện nay mức lương cơ sở hay mức lương tối thiểu chung được thực hiện theo nghị quyết 27/2016/QH14 về dự toán nhà nước năm 2017 được quốc hội thông qua ngày 11/11/2016 quy định mức lương cơ sở ,theo đó t mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng/tháng .
    Hiện tại, do các thông tin bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có thể có được câu trả lời chính xác hơn, bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án gải quyết tốt nhất.
    Vũ Hùng Tuấn | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)
    M: (+84-4) 899. 888 - E: luatvietkim@gmail.com
    Ad: - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN
    Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ lại, chúng tôi rất sẵn lòng giải đáp!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869