Tư vấn pháp lý về việc quản lý kí ốt chợ?

Chủ đề   RSS   
  • #587356 06/07/2022

    SIRALEX1986

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:06/07/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tư vấn pháp lý về việc quản lý kí ốt chợ?

    Thưa luật sư!!

    Ủy ban nhân dân xã đang quản lý chợ loại 3, trước đây xã chưa thực sự quan tâm nên để tiêu thương tự do buôn bán và chỉ thu phí hoa chi thông qua ban quản lý chợ. sau khi tìm hiểu quy định đối với chợ có 100% vốn đầu tư nhà nước thì các tiểu thương muốn buôn bán ở chợ phải ký hợp đồng thuê diện tích bán hàng ở chợ. sau khi triển khai quy định trên thì đa số tiểu thương điều đồng ý.

    Tuy nhiên  vài trường hợp đang trực tiếp buôn bán ở kiot thì không đồng ý thuê mà vẫn buôn bán bình thường. để đảm bảo tính công bằng và không gây thất thoát tiền thu phí. ủy ban xã muốn thu lại phần kiot trên để cho tiểu thương khác thuê. vậy ủy ban xã phải xử lý hành vi của tiểu thương trên như thế nào. rất mong luật sư tư vấn dùm

     

     
    217 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn SIRALEX1986 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #587362   07/07/2022

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (235)
    Số điểm: 1821
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 336 lần
    Lawyer

    Tư vấn pháp lý về việc quản lý kí ốt chợ?

    Chào bạn,

    Khoản 1 Điều 7 Văn bản hợp nhất 11/VBHN-BCT quy định:

    Điều 7. Quy định về kinh doanh khai thác và quản lý chợ

    1. Chợ do Nhà nước đầu tư hoặc hỗ trợ vốn đầu tư xây dựng theo khoản 3 Điều 5 Nghị định này được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền giao cho các chủ thể tổ chức kinh doanh khai thác và quản lý hoạt động tại chợ theo quy định sau:

    a) Đối với chợ xây dựng mới, giao hoặc tổ chức đấu thầu để lựa chọn doanh nghiệp hoặc hợp tác xã kinh doanh, khai thác quản lý chợ. Doanh nghiệp hoặc hợp tác xã kinh doanh, khai thác và quản lý chợ hoạt động theo quy định tại Điều 9 Nghị định này;

    b) Đối với chợ đang hoạt động do Ban Quản lý chợ điều hành, từng bước chuyển sang thực hiện theo quy định tại điểm a trên đây. Ban Quản lý chợ hoạt động theo quy định tại Điều 8 Nghị định này.

    c) Đối với các chợ ở địa bàn nông thôn, miền núi, vùng sâu, vùng xa, hải đảo, giao cho các doanh nghiệp hoặc hợp tác xã đủ điều kiện theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh để tổ chức kinh doanh, khai thác và quản lý.

    Căn cứ vào trường hợp nêu trên, đối với chợ xây dựng mới thì UBND giao hoặc tổ chức đấu thầu để lựa chọn doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh, khai thác quản lý chợ. Xã không được quyền cho kiot thuê mặt bằng trực tiếp.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/07/2022) covhanoi (08/07/2022)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: