Tư vấn ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #537077 09/01/2020

    hs-hn

    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2019
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Tư vấn ly hôn

    Luật sư tư vấn dùm em là vợ chồng không còn có ý kiến chung, không còn tinh yêu nữa thì có ly hôn được không??? 

     
    1282 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hs-hn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537181   11/01/2020

    thanhk47a1
    thanhk47a1

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2015
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 95 lần


    Căn cứ theo quy định khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì điều kiện ly hôn cần là: “... có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng...làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”.

    Do đó, bạn có thể xem lại quan hệ hôn giữa mình và chồng xem có thuộc trường hợp trên hay không?!
    Hay chỉ là chán nhau thôi?

    Các bạn bấm CẢM ƠN cho mình nhé!

    "Rồi em sẽ gặp được một người khiến em tha thứ cho mọi bất công của cuộc đời mình!"

    Tạp chí Khoa học pháp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhk47a1 vì bài viết hữu ích
    codupha (12/01/2020) ThanhLongLS (13/01/2020)
  • #550516   29/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Nếu 2 cả hai bạn đều cảm thấy đời sống hôn nhân không hạnh phúc, mục của đích hôn nhân không đạt được thì cả hai bạn có thể thuận tình tình ly hôn, việc cả hai bạn đồng thuận (thuận tình) ly hôn thì điều kiện để ly hôn là không cần thiết để xét tới. Tuy nhiên nếu bạn muốn đơn phương ly hôn thì phải thuộc điều kiện theo quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #550722   30/06/2020

    hs-hn viết:

    Luật sư tư vấn dùm em là vợ chồng không còn có ý kiến chung, không còn tinh yêu nữa thì có ly hôn được không??? 

    Quy định chỉ nêu là mục đích hôn nhân không đạt được thì có quyền ly hôn. Do đó, nếu vợ chồng bạn như vậy rồi thì có thể xem xét nộp hồ sơ thuận tình ly hôn. Hoặc không thì bạn tự nộp đơn đơn phương ly hôn vẫn được. Sau một số lần mời làm việc để hòa giải thì tòa sẽ giải quyết cho ly hôn thôi chứ cũng không từ chối do lý do không phù hợp đâu bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #586909   30/06/2022

    leehuy97
    leehuy97
    Top 500
    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:29/06/2022
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào anh/chị, về trường hợp của anh/chị, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về vấn đề ly hôn như sau :

    “Điều 55. Thuận tình ly hôn

    Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.

    Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia”.

    Thứ nhất xét về  tình trạng hôn nhân của anh/chị, Khi vợ, chồng đã không còn tình cảm yêu thương mặn nồng như trước nữa thì anh/chị có thể làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết công nhận thuận tình ly hôn cho anh/chị nếu như đó là sự tự nguyện của cả 2 cùng muốn ly hôn trong êm đẹp.

    Thứ hai xét về hành vi nếu vợ, chồng có hành vi bạo lực làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được, hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia. Thì anh hoặc chị có thể yêu cầu ly hôn mà không cần sự đồng ý của bên còn lại.

    Thứ ba lưu ý khoản 3 Điều 51 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:

    “3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

    Về quy định của điều khoản này nhầm bảo về quyền lợi của người vợ tránh làm ảnh hưởng đến tình trạng sức khỏe, tinh thần và quyền lợi của người con. Bởi vì giai đoạn này liên quan đến vấn đề tâm lý của phụ nữ rất nhiều nên được pháp luật bảo vệ. Điều khoản này rất hay và có tính nhân văn không phải trường hợp nào nam nữ cũng bình đẳng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #589264   01/08/2022

    phamminhhien0408
    phamminhhien0408

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:15/07/2022
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 450
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Tư vấn ly hôn

    Bạn có thể tham khảo 2 cách sau, theo quy định tại Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014:

    Thứ nhất thuận tình ly hôn.

    Điều 55. Thuận tình ly hôn

    Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.

    Nếu hai vợ chồng thỏa thuận về tài sản, con cái,...và người chồng đồng ý thì thuận tình ly hôn. 

    Thứ hai ly hôn theo yêu cầu một bên.

    Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

    Bạn phải chứng minh lý do ly hôn với Tòa án, lấy đó để làm căn cứ đơn phương ly hôn. Với lý do không yêu và không có tiếng nói chung thì khả năng cao là Tòa không chấp thuận. 

    Trên là 2 cách cuối cùng cho hôn nhân hai người, nếu được cả hai hãy ngồi xuống suy nghĩ tìm cách giải quyết vấn đề mỗi người và hàn gắn lại nếu có thể. 

     
    Báo quản trị |  
  • #589267   01/08/2022

    Tư vấn ly hôn

    Trường hợp vợ chồng không còn yêu nhau, cuộc sống hôn nhân không hòa hợp thì nên thuận tình ly hôn theo yêu cầu của cả hai vợ chồng  khi đã thỏa thuận được tất cả những vấn đề quan hệ vợ chồng, quyền nuôi con, cấp dưỡng, chia tài sản (hoặc đồng ý tách riêng yêu cầu chia tài sản vợ chồng thành một vụ án khác sau khi đã ly hôn). Tòa án sẽ thực hiện theo thủ tục ly hôn thuận tình. Tòa án ra quyết định công nhận đồng thuận ly hôn.

    Theo quy định tại Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì

    "Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận ly hôn đồng thuận; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn."

    Như vậy, điều kiện để yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn là vào thời điểm viết đơn, ký đơn, gửi đơn, vợ chồng cùng tự nguyện ly hôn và đã thoả thuận về việc:

    Đồng ý chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa hai bên;

    Quyền trực tiếp nuôi con, cấp dưỡng (hoặc tự nguyện không yêu cầu tòa giải quyết);

    Tài sản chung và nợ chung.

     

     
    Báo quản trị |