TƯ VẤN LY HÔN

Chủ đề   RSS   
  • #415125 02/02/2016

    TƯ VẤN LY HÔN

    Nhờ luật sư tư vấn giúp, tôi kết hôn đầu năm 2013, đến tháng 4/2014 có sinh 1 bé trai. Hiện tại cuộc sống vợ chồng tôi không được hạnh phúc. Tôi muốn đơn phương ly hôn và giành quyền nuôi con. Tôi là nhân viên ngân hàng, hiện tôi đang làm dâu nếu lý hôn tôi sẽ ra ngoài ở trọ, thu nhập 9tr/ tháng. Công việc thì thường hay đi công tác. Vậy cho tôi hỏi nếu ly hôn, liêu tôi có đc giành quyền nuôi con không? những lý do trên có ảnh hưởng đến việc giành quyền nuôi con của tôi không? Chồng tôi là người làm nghề tự do (có vài chiếc xe tải chở thuê) sống với mẹ và em gái (em gái đang đi học).  Theo tôi biết thì con dưới 3 tuổi theo nguyên tắc sẽ giao cho người mẹ như vậy có xét đến điều kiện j của người mẹ không ạ? Hiện tôi đi làm và bà ở nhà chăm sóc cháu, còn a thì không bít chăm sóc cháu j cả. Xin luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn

    Cập nhật bởi Whitesnow87 ngày 02/02/2016 10:46:31 SA
     
    6966 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415465   12/02/2016

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1028 lần
    Lawyer

    Thoe luật thì con dưới 36 tháng tuổi sẽ giao cho mẹ nuôi, em cần chứng minh là có thu nhập ổn định (bảng lương - tiền lương hàng tháng). Việc đi công tác sẽ ảnh hưởng đến việc giành quyền nuôi con vì vậy ra Tòa không nên khai điều đó, hoặc tìm cách nói khác về việc đi công tác.

    em nên làm đơn kiện sớm nếu muôn ly hôn, chứ với tình trạng nói trên nếu tính tới ngày xét xử mà con trên 36 tháng tuổi thì chắc chắn em sẽ không thể giành quyền nuôi con.

    Thường từ khi nộp đơn đến khi xét xử nếu có tranh chấp con và nếu chồng tìm cách gây khó dễ thì từ lúc nộp đơn đến lúc xét xử sơ thẩm có thể kéo dài khoảng 4- 6 tháng tùy từng địa phương, nếu chồng kháng cáo thì có thể kéo dài thêm 2-3 tháng mới xét xử phúc thẩm.

     

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    Whitesnow87 (15/02/2016)
  • #415697   16/02/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 116 lần


    Chào bạn, theo thông tin bạn cung cấp phòng tranh tụng công ty Luật Ltdkingdom xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi sẽ do mẹ trực tiếp nuôi dưỡng sau khi ly hôn trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con.

    Trong trường hợp đến thời điểm giải quyết việc ly hôn mà con bạn đã trên 3 tuổi thì bạn cần chứng minh các điều kiện tốt nhất để có thể nuôi con như: bảng lương, các điều kiện về ăn, ở, sinh hoạt, thời gian chăm sóc, giáo dục, dạy dỗ con, các điều kiện khác về vui chơi giải trí,...

     
    Báo quản trị |  
  • #416307   22/02/2016

    DanhoiLuatsuTraloi
    DanhoiLuatsuTraloi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo tình huống pháp luật bạn nêu ra, Luật sư Phạm Thanh Tùng tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

    “ Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. “

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

    “ Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được. “

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

    “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con. “

    Nếu cần tư vấn chi tiết hoặc tư vấn thêm mời liên hệ: 09782 09782

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHẠM THANH TÙNG

    Đc: số 31a, ngách 46, ngõ 445, đường Lạc Long Quân, quận Tây Hồ, Hà Nội

    Trên đây là những tư vấn sơ bộ với giả định những thông tin mà Quý bạn đưa ra là đúng. Để có thể tư vấn chi tiết Quý bạn có thể liên hệ với Luật sư Phạm Thanh Tùng theo thông tin liên hệ sau:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHẠM THANH TÙNG

    Địa chỉ: tổ 36, cụm 5, phường Xuân La, quận Tây Hồ, thành phố Hà Nội

    website: LuatsuPhamthanhtung.com hoặc DanhoiLuatsuTraloi.com

    Email: luatsuphamthanhtung@yahoo.com.vn hoặc danhoiluatsutraloi@gmail.com

    DĐ: 097 339 2066

     
    Báo quản trị |  
  • #416863   26/02/2016

    hoidap.luatsaoviet
    hoidap.luatsaoviet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2016
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

    2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

    3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Như vậy chị có quyền ly Hôn . 
    Tuy nhiên có ly hôn thành hay không lại còn dựa vào căn cứ sau ;

    Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.
     

    Nếu ly hôn thành thì việc có thể nhận được quyền nuôi con là hoàn toàn có thể 


    Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

     
    Báo quản trị |  
  • #417796   08/03/2016

    trinhtuc
    trinhtuc

    Sơ sinh


    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về ly hôn

    Tôi là người ngoài Bắc, vợ tôi là người miền Tây. Chúng tôi kết hôn ở quê vợ, nhưng k có đăng ký thường trú ở đâu cả và sinh đc 1 bé trên 36thang rồi. Do vc mâu thuẫn nên vợ tôi dứt áo ra nước ngoài lao động, mặc dù tôi đã can ngăn. Đến nay đã đc 5 năm, k 1 lời hỏi han. Tôi thấy cs hôn nhân k đạt đc như ý muốn nên muốn ly dị. Cho tôi hỏi ? Ls cho hỏi tôi phải làm thủ tục ly hôn ở đâu và ntn ? Vc tôi k có tài sản gì cả.
     
    Báo quản trị |  
  • #417822   08/03/2016

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn có thể làm đơn xin ly hôn gửi đến Tòa án nhân dân tỉnh nơi vợ bạn cư trú trước khi đi lao động nước ngoài để được giải quyết theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #417831   08/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 116 lần


    trinhtuc viết:
    Tôi là người ngoài Bắc, vợ tôi là người miền Tây. Chúng tôi kết hôn ở quê vợ, nhưng k có đăng ký thường trú ở đâu cả và sinh đc 1 bé trên 36thang rồi. Do vc mâu thuẫn nên vợ tôi dứt áo ra nước ngoài lao động, mặc dù tôi đã can ngăn. Đến nay đã đc 5 năm, k 1 lời hỏi han. Tôi thấy cs hôn nhân k đạt đc như ý muốn nên muốn ly dị. Cho tôi hỏi ? Ls cho hỏi tôi phải làm thủ tục ly hôn ở đâu và ntn ? Vc tôi k có tài sản gì cả.
    \

    Chào bạn, căn cứ vào thông tin bạn cung cấp phòng tranh tụng công ty Luật LTD Kingdom xin được tư vấn như sư:

    Trong trường hợp bạn biết địa chỉ của vợ bạn thì bạn có thể yêu cầu vợ bạn cung cấp địa chỉ cho bạn.

    Còn trong trường hợp bạn không biết địa chỉ của vợ bạn thì bạn có thể nộp đơn xin ly hôn đến nơi cư trú cuối cùng của vợ bạn theo Điều 36 Bộ luật tố tụng dân sự:

    "Điều 36. Thẩm quyền của Toà án theo sự lựa chọn của nguyên đơn, người yêu cầu
    1. Nguyên đơn có quyền lựa chọn Tòa án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động trong các trường hợp sau đây:
    a) Nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết;
    ...".
     
    Như vậy, bạn có thế nộp đơn yêu cầu ly hôn đến Tòa án nhân dân cấp tỉnh nơi cư trú cuối cùng trước khi vợ bạn ra nước ngoài. 

    Về hồ sơ xin ly hôn gồm:

    - Đơn xin ly hôn;

    - Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

    - Giấy khai sinh của con;

    - Chứng minh nhân dân;

    - Sổ hộ khẩu.

    Nếu bạn còn thắc mắc về vấn đề này vui lòng liên hệ: Mr. Tùng - 01638 297 319.

     
    Báo quản trị |  
  • #417912   09/03/2016

    baothanhtu
    baothanhtu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn nên ly hôn càng sớm càng tốt thì tỷ lệ bạn được nuôi con chung càng cao. Vì con dưới 36 tháng tuổi sẽ ưu tiên cho mẹ nuôi con chung, và bạn chứng minh cho việc nuôi con dễ dàng hơn.

    * Nếu có khó khăn về thủ tục, đơn từ có thể liên hệ với tôi. Tôi sẵn sàng giúp đỡ bạn

    Mr: Thanh Toàn

    ĐT: 0914577326

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977