Tư cách thành viên trong công ty TNHH 2 thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #523905 27/07/2019

    mienmien204

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tư cách thành viên trong công ty TNHH 2 thành viên

    Các luật sư cho em hỏi:  Cty em là cty TNHH 100% vốn Đài Loan, có 3 thành viên (1 tv là tổ chức sở hữu 80% vốn và 2 tv là cá nhân nước ngoài mỗi ng sở hữu 10% vốn). Nay cty muốn hủy tư cách thành viên của 1 cá nhân thì có cách nào đơn giản và hiệu quả nhất khi mà thành viên bị hủy tư cách này có mâu thuẫn với các thành viên còn lại và không chịu xuất hiện để ký hay làm bất cứ thủ tục nào với công ty, gần như là biến mất ạ? Công ty đã làm thủ tục chuyển nhượng 10% vốn cho 1 tv còn lại nhưng lại không có chữ ký của ng kia nên không nộp hồ sơ đc.

    Mong được các luật sư chỉ giáo.

     
    766 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mienmien204 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524008   28/07/2019

    Bạn có thể tham khảo cách của mình như sau nhé.

    Bởi vì theo luật doanh nghiệp không có trường hợp công ty có quyền hủy tư cách thành viên và việc rút vốn trong trường hợp bình thường cũng phải do thành viên quyết định. Như vậy công ty không thể nào chuyển nhượng phần vốn góp của thành viên này được.

    Công ty bạn có thể xem xét phương án tổ chức lại công ty theo hướng tách doanh nghiệp theo Điểm b Khoản 2 Điều 192 Luật Doanh nghiệp 2014, theo đó toàn bộ phần vốn góp của "thành viên biến mất" sẽ được chuyển sang một doanh nghiệp mới, doanh nghiệp của bạn chỉ còn 2 thành viên và vốn điều lệ sẽ giảm đi. Trường hợp này công ty bạn chỉ cần tổ chức họp hội đồng thành viên thôi và nếu "thành viên biến mất" không có mặt, không có chữ ký thì thực hiện thủ tục tách doanh nghiệp theo luật định. Còn nếu thành viên có mặt biểu quyết không đồng ý thì người này phải thực hiện thủ tục yêu cầu mua lại hoặc thủ tục chuyển nhượng vốn. Trong trường hợp nào thì công ty cũng chấm dứt làm ăn với thành viên này được.

    Không biết bạn thấy cách này như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2019)