Tư cách hợp lệ của nhà thầu

Chủ đề   RSS   
  • #572471 21/06/2021

    BCNST

    Sơ sinh


    Tham gia:21/06/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tư cách hợp lệ của nhà thầu

    Tôi muốn hỏi về tư cách hợp lệ của nhà thầu theo điều 5 luật đấu thầu : Nhà thầu có tên trên Mạng đấu thầu quốc gia nhưng chưa đóng phí thì có được tính là tư cách hợp lệ không ?

     
    391 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BCNST vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572503   22/06/2021

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3828
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 71 lần


    Căn cứ theo trả lời của Bộ Kế hoạch và Đầu tư :

    "Theo hướng dẫn tại Mục 5.5 Chương I của Mẫu hồ sơ mời thầu xây lắp qua mạng một giai đoạn hai túi hồ sơ ban hành kèm theo Thông tư số 04/2017/TT-BKHĐT ngày 15/11/2017 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư thì một trong các điều kiện đánh giá tư cách hợp lệ của nhà thầu là đã đăng ký trên Hệ thống và còn hiệu lực hoạt động. Đối với nhà thầu liên danh, tất cả các thành viên trong liên danh phải đáp ứng nội dung này.

    Theo đó, việc đánh giá E-HSDT phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá quy định trong E-HSMT và thuộc trách nhiệm của bên mời thầu, tổ chuyên gia (Điều 75 và Điều 76 Luật đấu thầu). Theo đó, trường hợp nhà thầu chưa nộp phí duy trì dẫn đến chứng thư số của nhà thầu hết hiệu lực nhưng vẫn được Hệ thống đánh giá là đáp ứng tư cách hợp lệ thì bên mời thầu, tổ chuyên gia cần tiến hành đánh giá lại tư cách hợp lệ của nhà thầu này theo quy định của E-HSMT. Ngoài ra, nhà thầu tham dự thầu qua mạng phải có trách nhiệm nộp phí duy trì tên và hồ sơ năng lực của nhà thầu trên Hệ thống theo quy định tại khoản 2 Điều 24 Thông tư số 11/2019/TT-BKHĐT ngày 16/12/2019 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư./."

    => Trường hợp này không được xem là có tư cách hợp lệ anh nhé, trường hợp Hệ thống đánh giá là đáp ứng tư cách hợp lệ thì cũng sẽ bị đánh giá lại tư cách hợp lệ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    hainam235 (22/06/2021)