Từ 15/5, CSGT TP.HCM được phép dừng xe để kiểm tra dù không có lỗi: Nếu bỏ chạy sẽ bị xử lý ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #546155 15/05/2020

    MinhPig
    Top 75
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (803)
    Số điểm: 20259
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 742 lần


    Từ 15/5, CSGT TP.HCM được phép dừng xe để kiểm tra dù không có lỗi: Nếu bỏ chạy sẽ bị xử lý ra sao?

    Hôm nay, CSGT TP.HCM được phép dừng xe để kiểm tra dù không có lỗi: Nếu bỏ chạy sẽ bị xử lý ra sao?

    Từ hôm nay CSGT TP.HCM được dừng tất cả xe dù không có lỗi, trường hợp CSGT thực hiện nhiệm vụ yêu cầu dừng xe để kiểm tra giấy tờ mà người điều khiển phương tiện giao thông có thái độ không hợp tác còn bỏ chạy thì sẽ bị xử lý như thế nào?

    Khoản 2 Điều 11 Luật Giao thông đường bộ 2008 về chấp hành báo hiệu đường bộ quy định:

     Khi có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.

    Đối với xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô:

    Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông;

    Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thì hành vi này sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

    Ngoài ra nếu dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ có thể bị xử lý hình sự theo quy định tại điều 330 Bộ luật Hình sự 2015, cụ thể như sau:

    Điều 330. Tội chống người thi hành công vụ

    1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Phạm tội 02 lần trở lên;

    c) Xúi giục, lôi kéo, kích động người khác phạm tội;

    d) Gây thiệt hại về tài sản 50.000.000 đồng trở lên;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    Cập nhật bởi MinhPig ngày 15/05/2020 01:40:29 CH
     
    1900 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận