Từ 1/7/2020 đến 30/6/2021 doanh nghiệp không trả lương cho người lao động thì có cần kê khai và quyết toán thuế TNCN không?

Chủ đề   RSS   
  • #575851 29/09/2021

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 10627
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 195 lần


    Từ 1/7/2020 đến 30/6/2021 doanh nghiệp không trả lương cho người lao động thì có cần kê khai và quyết toán thuế TNCN không?

    Về khai thuế: 

    Trước 05/12/2020 áp dụng theo quy định tại điểm a.1 khoản 1 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tháng, quý thì không phải khai thuế.

    Sau  05/12/2020 áp dụng theo quy định tại Nghị định 126/2020/NĐ-CP. Liên quan đến vấn đề khai thuế theo Nghị định 126/2020/NĐ-CP Tổng cục Thuế ban hành cũng đã ban hành Công văn 2393/TCT-DNNCN hướng dẫn về việc khai thuế TNCN của tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập như sau:

    “Căn cứ khoản 6 Điều 1 Luật thuế TNCN sửa đổi 2012 và khoản 1 Điều 9 Nghị định 126/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 thì:

    + Chỉ trường hợp tổ chức, cá nhân phát sinh trả thu nhập chịu thuế TNCN mới thuộc diện phải khai thuế TNCN.

    + Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập chịu thuế TNCN thì không thuộc diện điều chỉnh của Luật thuế TNCN.”

    Như vậy, từ 1/7/2020 cho đến nay việc kê khai vẫn thực hiện theo nguyên tắc tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập chịu thuế TNCN tháng/quý nào thì không phải khai thuế TNCN của tháng/quý đó.

    Về quyết toán thuế:

    Theo quy định tại điểm d.1, khoản 6 Điều 8 Nghị định số 126/2020/NĐ-CP thì tổ chức trả thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế và quyết toán thay cho cá nhân có ủy quyền do tổ chức, cá nhân trả thu nhập thu nhập, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân. 

     

     

     
    797 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594556   29/11/2022

    concobebee
    concobebee
    Top 500
    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Từ 1/7/2020 đến 30/6/2021 doanh nghiệp không trả lương cho người lao động thì có cần kê khai và quyết toán thuế TNCN không?

    Rất cảm ơn bài viết của bạn, khá hay và bổ ích. Qua đây tôi có thể nắm thêm một số thông tin liên quan đến tiền lương của người lao động tại doanh nghiệp và những thông tin về kê khai và quyết toán thuế TNCN. Theo tôi được biết, kể cả người lao động không làm việc đủ 12 tháng nhưng tại thời điểm quyết toán vẫn còn làm việc tại doanh nghiệp thì vẫn được ủy quyền quyết toán thuế.

    Trừ trường hợp trong năm có hợp đồng lao động trên 3 tháng tại 2 nơi (kể cả hợp đồng lao động trên 3 tháng nhưng thực tế làm việc dưới 3 tháng). Hoặc làm việc tại một nơi nhưng có thu nhập vãng lai ở nơi khác lớn hơn 10.000.000 đồng/tháng.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn concobebee vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2022)