TSCĐ vô hình là QSD đất thuê có thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #268452 11/06/2013

    son_camau

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    TSCĐ vô hình là QSD đất thuê có thời hạn

    Công ty chúng tôi nhận chuyển nhượn lại QSD đất thuê của công ty khác, thời gian thuê là 49 năm, Giá trị chuyển nhượn 7.300.000.000VND, Công ty tôi xây dựng nhà máy SX chitin chuẩn bị đưa nhà máy vào hoạt động, Xin hỏi Luật sư giấy CNQCD đất trên có được hạch toán vào TSCĐ vô hình và trích khầu hao không? ( GT chuyển nhượn có HĐ đầu đủ).

     
    23512 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn son_camau vì bài viết hữu ích
    khuyenkttc-gn (21/06/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268977   13/06/2013

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 172 lần


    Chào bạn! do nội dung bạn nêu không rõ nên tôi không thể tư vấn cụ thể cho bạn được, tuy nhiên liên quan đến vấn đề này, tôi có một số ý kiến mà bạn có thể tham khảo thêm như sau:

    Theo quy định tại Thông tư 45/2013 TT/BTC hướng dẫn về chế độ nộp và trích khấu hao tài sản cố định thì Quyền sử dụng đất thuê được xem là tài sản cố định vô hình khi thuộc vào trường hợp là “ Quyền sử dụng đất thuê trước ngày có hiệu lực của Luật Đất đai năm 2003 mà đã trả tiền thuê đất cho cả thời gian thuê hoặc đã trả trước tiền thuê đất cho nhiều năm mà thời hạn thuê đất đã được trả tiền còn lại ít nhất là năm năm và được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.” ( Điểm đ khoản 2 Điều 4 TT 45/2013/TT-BTC)

    Ngược lại đối với trường hợp “ Thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê (thời gian thuê đất sau ngày có hiệu lực thi hành của Luật đất đai năm 2003, không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất)” thì quyền sử dụng đất này không được xem là tài sản cố định vô hình, và đối với tiền thuê đất thì khoản tiền này được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh theo số năm thuê đất.

    Để xác định được tài sản mà bạn nêu có thuộc là tài sản cố định vô hình hay không thì bạn nên xem xét lại tích chất pháp lý của loại tài sản đó, đồng thời đối chiếu với các quy định của pháp luật về trích khấu hao tài sản cố định, để có thể xác định được tài sản đó có được xem là tài sản cố định vô hình hay không.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lsbuicongthanh vì bài viết hữu ích
    khuyenkttc-gn (21/06/2013) number3lucky (24/12/2013)
  • #270701   21/06/2013

    khuyenkttc-gn
    khuyenkttc-gn

    Female
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin ké topic này với.

    Trường hợp của công ty em: Thuê đất ở KCN qua một công ty kinh doanh bất động sản, thời gian thuê là 45 năm, đã trả đủ tiền thuê đất và có hóa đơn đầy đủ, có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thuê từ năm 2010. 

    Vậy xin hỏi luật sư, trường hợp trên có được coi là TSCĐ vô hình không ạ? Vì tuy thuê sau 2003 nhưng có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    TT 45/2013 có nêu: Thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê (thời gian thuê đất sau ngày có hiệu lực thi hành của Luật đất đai năm 2003, không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất)” thì quyền sử dụng đất này không được xem là tài sản cố định vô hình.

    A mother always has to think twice, once for herself and once for her child !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư BÙI CÔNG THÀNH - Giám đốc Công ty Luật PLF

Tầng 12, Fideco Tower ; 81-85 Hàm Nghi, quận 1, Tp. HCM

ĐT: +84 (8) 38 21 21 61 - Fax: +84 (8) 38 21 21 65

Email: info@plf.vn ; Website: www.plf.vn Email: info@plf.vn Skype name: plflawfirm