TSCĐ có được khấu hao khi doanh nghiệp được cho mượn?

Chủ đề   RSS   
  • #591581 27/09/2022

    TSCĐ có được khấu hao khi doanh nghiệp được cho mượn?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 9 Thông tư 45/2013/TT-BTC về khấu hao tài sản cố định như sau:

    "Điều 9. Nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:

    1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau đây:

    - TSCĐ đã khấu hao hết giá trị nhưng vẫn đang sử dụng vào hoạt động sản xuất kinh doanh.

    - TSCĐ khấu hao chưa hết bị mất.

    - TSCĐ khác do doanh nghiệp quản lý mà không thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ TSCĐ thuê tài chính).

    - TSCĐ không được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của doanh nghiệp.

    - TSCĐ sử dụng trong các hoạt động phúc lợi phục vụ người lao động của doanh nghiệp (trừ các TSCĐ phục vụ cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp như: nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà thay quần áo, nhà vệ sinh, bể chứa nước sạch, nhà để xe, phòng hoặc trạm y tế để khám chữa bệnh, xe đưa đón người lao động, cơ sở đào tạo, dạy nghề, nhà ở cho người lao động do doanh nghiệp đầu tư xây dựng).

    - TSCĐ từ nguồn viện trợ không hoàn lại sau khi được cơ quan có thẩm quyền bàn giao cho doanh nghiệp để phục vụ công tác nghiên cứu khoa học.

    - TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất lâu dài có thu tiền sử dụng đất hoặc nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất lâu dài hợp pháp."

    >>>> Theo đó, nguyên tắc là trích khấu hao tất cả TSCĐ trừ TSCĐ không thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ khi DN thuê tài chính) >>> Áp dụng tình huống của mình là cho mượn thì không trích khấu hao.

     
    1582 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    vansu232a (27/09/2022) ThanhLongLS (27/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #593415   31/10/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 4091
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    TSCĐ có được khấu hao khi doanh nghiệp được cho mượn?

    Cảm ơn chia sẻ từ bạn. Về nguyên tắc thì tất cả những tài sản cố định thuộc sở hữu của doanh nghiệp thì đều phải trích khấu hao. Đối với tài sản cố định có được do mượn của doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác thì không được xem là thuộc sở hữu theo quy định pháp luật của doanh nghiệp. Do đó, không áp dụng quy định về trích khấu hao tài sản cố định tại Thông tư 45/2013/TT-BTC.

     
    Báo quản trị |  
  • #594218   26/11/2022

    concobebee
    concobebee
    Top 500
    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    TSCĐ có được khấu hao khi doanh nghiệp được cho mượn?

    Cảm ơn bài viết của bạn rất hay và bổ ích, từ đó tôi có thể biết thêm một số thông tin liên quan dến việc khấu hai tài sản cố định đối với những tài sản doanh nghiệp được cho mượn. Ngoài ra, TSCĐ không được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của doanh nghiệp và một số TSCĐ khác sẽ thuộc trường hợp không cần trích khấu hao theo quy định pháp luật hiện hành.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn concobebee vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2022)