Trường hợp nhặt được tiền người khác bỏ quên? Có được chiếm giữ?

Chủ đề   RSS   
  • #517713 03/05/2019

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (146)
    Số điểm: 3673
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Trường hợp nhặt được tiền người khác bỏ quên? Có được chiếm giữ?

    Trường hợp nhặt được tiền người khác bỏ quên, xử lý thế nào? Có được chiếm giữ?

     

     
    1367 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517717   03/05/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2004)
    Số điểm: 14475
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 318 lần


    Theo quy định của điểm d khoản 1 điều 165 Bộ luật dân sự 2015 việc sở hữu tài sản đánh rơi có thể hợp pháp khi phù hợp với quy định pháp luật:

    "Điều 165. Chiếm hữu có căn cứ pháp luật

    ...

    1. Chiếm hữu có căn cứ pháp luật là việc chiếm hữu tài sản trong trường hợp sau đây:

    ...

    d) Người phát hiện và giữ tài sản vô chủ, tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu, tài sản bị đánh rơi, bị bỏ quên, bị chôn, giấu, bị vùi lấp, chìm đắm phù hợp với điều kiện theo quy định của Bộ luật này, quy định khác của pháp luật có liên quan;".

    Căn cứ xác lập quyền sở hữu đối với tài sản do người khác đánh rơi, bỏ quên kiểm tra Điều 230 Bộ luật Dân sự 2015

    Như vậy, trường hợp này người nhặt được vật của người khác nhưng không biết chủ sở hữu là ai thì người đó có nghĩa vụ thông báo hoặc giao nộp cho công an cơ sở hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn gần nhất để thông báo công khai cho chủ sở hữu biết mà nhận lại. Tiếp theo, UBND xã hoặc công an xã sẽ thực hiện thủ tục công khai thông tin cho chủ sở hữu, sau 1 năm kể từ ngày công khai nếu không ai nhận thì sẽ được hưởng hoặc xác lập quyền sở hữu đối vơi tài sản đó tùy vào giá trị của tài sản.

    Ngoài ra có thể kiểm tra thêm quy định tại Nghị định 29/2018/NĐ-CP về quy định trình tự, thủ tục xác lập quyền sở hữu toàn dân về tài sản và xử lý đối với tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân.

     

     
    Báo quản trị |