Trường hợp nào quan hệ với người dưới 18 tuổi mà không phải đi tù?

Chủ đề   RSS   
  • #563012 20/11/2020

    vankhanhnhu
    Top 150
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 8318
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 528 lần


    Trường hợp nào quan hệ với người dưới 18 tuổi mà không phải đi tù?

    Quan hệ với người dưới 18 tuổi

    Quan hệ với người dưới 18 tuổi - Ảnh minh họa

    Người chưa đủ 18 tuổi là người chưa thành niên, có phải tất cả các trường hợp quan hệ với người dưới 18 tuổi đều phải chịu trách nhiệm hình sự hay không, cùng xem hai trường hợp dưới đây.

    1. Người chưa đủ 18 tuổi quan hệ với người từ đủ 13 đến 16 tuổi, cả hai đều tự nguyện

    Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 Quy định:

    “1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.”

    => Các trường hợp ở điều 142 và 144 phạm vào Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi và Tội Cưỡng dâm người từ đủ 13 đến 16 tuổi, tuy vậy ta đã đặt ra giả định cả hai đều tự nguyện, vì vậy sẽ không thể xét vào các tội này.

    => Phân tích yếu tố cấu thành, ta thấy về chủ thể, tội này quy định những người đủ 18 tuổi trở lên sẽ phải chịu trách nhiệm. Vì vậy người chưa đủ 18 tuổi thì không bị khép vào tội này.

    2. Bất kỳ ai quan hệ với người từ đủ 16 tuổi trở lên, cả hai đều tự nguyện

    Trong Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017), những tội liên quan đến hành vi giao cấu và hành vi quan hệ khác được quy định từ điều 141 đến 145, trong đó có các tội:

    Điều 141: Tội hiếp dâm

    => Phạm tội khi có hành vi quan hệ tình dục trái ý muốn của nạn nhân

    Điều 142: Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

    => Hành vi tương tự Tội hiếp dâm nhưng tuổi của nạn nhân dưới 16

    Điều 143: Tội cưỡng dâm

    -=> Phạm tội khi có hành vi dùng thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác.

    Điều 144: Tội cưỡng dâm người đủ 13 đến 16 tuổi

    => Hành vi tương tự Tội cưỡng dâm nhưng nạn nhân ở độ tuổi từ đủ 13 đến 16.

    Điều 145: Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

    => Chỉ cần có hành vi giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 là phạm tội, tuy nhiên chỉ xét tội này khi người phạm tội trên 18.

    Theo những phân tích trên, nếu quan hệ tình dục với người đủ 16 tuổi trở lên mà người đó tự nguyện thì không bị khép vào tội nào.

    Mời bạn đọc đóng góp thêm ý kiến!

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 20/11/2020 02:57:53 CH
     
    3429 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    enychi (20/11/2020) ThanhLongLS (20/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận