Trường hợp nào người điều khiển phương tiện bắt buộc phải thi lại bằng lái xe

Chủ đề   RSS   
  • #606305 21/10/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2003 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Trường hợp nào người điều khiển phương tiện bắt buộc phải thi lại bằng lái xe

    Bằng lái xe (GPLX) là giấy tờ quan trọng nhất đối với người điều khiển phương tiện giao thông, trong trường hợp nào thì người điều khiển phương tiện giao thông bắt buộc phải thi lại bằng lái xe?
     
    truong-hop-nao-nguoi-dieu-khien-phuong-tien-bat-buoc-phai-thi-lai-bang-lai-xe
     
    1. Quá thời hạn sử dụng GPLX phải thi lại bằng lái xe
     
    Căn cứ khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT người có GPLX mà quá thời hạn sử dụng phải cấp lại GPLX khi thuộc các trường hợp sau:
     
    - Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;
     
    - Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.
     
    Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.
     
    Hồ sơ đối với người dự sát hạch lại: 
     
    - Đơn đề nghị, cấp lại GPLX (theo mẫu qui định).
     
    - Bản sao chụp giấy chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn.
     
    - Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.
     
    - Bản chính hồ sơ gốc phù hợp với GPLX bị mất (đối với trường hợp mất GPLX và còn hồ sơ gốc).
     
    - Bản chính hồ sơ gốc phù hợp với GPLX bị tước quyền sử dụng (đối với trường hợp bị tước GPLX và có hồ sơ gốc).
     
    - Quyết định tước quyền sử dụng GPLX (đối với trường hợp bị tước GPLX).
     
    - Giấy chứng nhận hoàn thành môn học Luật giao thông đường bộ, đạo đức người lái xe của cơ sở đào tạo lái xe có đủ điều kiện (đối với trường hợp bị tước GPLX).
     
    2. Người bị mất GPLX có phải thi sát hạch lại không? 
     
    Người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.
     
    Hồ sơ xét cấp lại GPLX bị mất bao gồm:
     
    - Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;
     
    - Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);
     
    - Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp cấp lại giấy phép lái xe không thời hạn các hạng A1, A2, A3;
     
    - Bản sao giấy CMND dân hoặc thẻ CCCD hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.
     
    Khi đến thực hiện thủ tục cấp lại giấy phép lái xe tại Cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT, người lái xe gửi 01 bộ hồ sơ, chụp ảnh trực tiếp và xuất trình, bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu. 
     
    Sau thời gian 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện giấy phép lái xe đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì được cấp lại giấy phép lái xe.
     
    Do đó, người điều khiển phương tiện giao thông mà bị mất GPLX thì không phải thi sát hạch lại mà chỉ cần làm hồ sơ xin cấp lại.
     
    3. Trường nào bị mất GPLX vẫn phải thi sát hạch lại?
     
    Người có GPLX bị mất, quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, không thuộc trường hợp đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, phải dự sát hạch lại các nội dung:
     
    - Quá hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, phải dự sát hạch lại lý thuyết;
     
    - Quá hạn sử dụng từ 01 năm trở lên, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.
     
    Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định, tại khoản 4 Điều 19 của Thông tư này.
     
    Như vậy, chỉ trường hợp mà chủ phương tiện giao thông phải thi sát hạch lại GPLX khi GPLX hết thời hạn hoặc bị mất quá lâu dẫn đến Quá hạn sử dụng thì phải sát hạch lại.
     
    248 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (06/12/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận