Trường hợp nào đi khám đúng tuyến vẫn không được BHYT chi trả?

Chủ đề   RSS   
  • #558639 26/09/2020

    ThienAnhHoa

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2020
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 30 lần


    Trường hợp nào đi khám đúng tuyến vẫn không được BHYT chi trả?

    Khám BHYT đúng tuyến vẫn không được BHYT chi trả - Ảnh minh họa

    Khám BHYT đúng tuyến vẫn không được BHYT chi trả - Ảnh minh họa

    ====>>>Xem thêm Hướng dẫn các trường hợp khám, chữa bệnh BHYT đúng tuyến, không đúng tuyến

    Tùy vào từng đối tượng sẽ được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức. Tuy nhiên, có thể không phải ai cũng biết, trong một số trường hợp dưới đây, dù khám chữa bệnh đúng tuyến, người dân có thể không được BHYT.

    Theo quy định tại khoản 16 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế 2014 sửa đổi Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, có 12 trường hợp không được hưởng BHYT dù có đi khám chữa bệnh đúng tuyến gồm:

    - Các chi phí khám chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con, vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật đã được ngân sách Nhà nước chi trả;

    - Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;

    - Khám sức khỏe;

    - Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị;

    - Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ;

    - Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ;

    - Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 06 tuổi;

    - Sử dụng chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng;

    - Khám chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa;

    - Khám chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác;

    - Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần;

    - Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

    Trên đây là toàn bộ 12 trường hợp không được hưởng BHYT dù khám chữa bệnh đúng tuyến.

    ===>>>Khám bệnh trái tuyến có được sử dụng bảo hiểm y tế không?

    Cập nhật bởi ThienAnhHoa ngày 26/09/2020 05:35:31 CH
     
    1251 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn ThienAnhHoa vì bài viết hữu ích
    HuyenVuLS (29/09/2020) hoamattroi9297 (28/09/2020) ThanhLongLS (27/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận