Trường hợp nào có thể đổi giấy phép lái xe trực tuyến?

Chủ đề   RSS   
  • #549219 15/06/2020

    lamkylaw
    Top 100
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2018
    Tổng số bài viết (660)
    Số điểm: 14232
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 597 lần


    Trường hợp nào có thể đổi giấy phép lái xe trực tuyến?

     

    (Chinhphu.vn) – Ông Lương Xuân Thu muốn đổi giấy phép lái xe (GPLX) hạng A1 sang dạng PET thông qua hình thức trực tuyến. Ông hỏi, hồ sơ đăng ký như thế nào, có phải nộp Giấy khám sức khỏe hay không? Ông Thu đã nhập số GPLX là 8148-79B nhưng hệ thống báo số không đúng, ông đề nghị được hướng dẫn.

    Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

    Thủ tục đổi GPLX A1 từ dạng bìa sang PET được quy định tại Điều 38 và Khoản 1 Điều 40 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ. Hồ sơ bao gồm:

    - Đơn đề nghị đổi GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

    - Bản sao GPLX, Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

    Với thủ tục đổi GPLX A1 bằng hình thức đăng ký trực tuyến qua mạng, công dân truy cập vào trang dịch vụ công trực tuyến mức độ 3 đổi GPLX, nhập số GPLX vào, nếu có thông tin dữ liệu GPLX, tiếp tục khai các thông tin và tải file scan GPLX và chứng minh thư nhân dân hoặc căn cước công dân lên hệ thống, tiếp theo, chọn ngày, giờ đến làm thủ tục.

    Khi đến thực hiện thủ tục đổi GPLX, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp GPLX và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

    Trường hợp GPLX A1 của ông Lương Xuân Thu có số 8148-79B, là GPLX do ngành Công an cấp trước ngày 1/8/1995, dữ liệu GPLX chỉ có sổ lưu tại Sở Giao thông vận tải, do đó, không tra cứu được trên trang dịch vụ công trực tuyến. Đề nghị ông Thu mang hồ sơ đổi GPLX như trên đến Sở Giao thông vận tải nơi cư trú để làm thủ tục đổi sang thẻ PET.

    Theo Chinhphu.vn

     

    Cập nhật bởi lamkylaw ngày 15/06/2020 02:47:14 CH
     
    1591 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamkylaw vì bài viết hữu ích
    admin (16/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550684   30/06/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1813)
    Số điểm: 12608
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 282 lần


     
    Mình có thắc mắc muốn nhờ các bạn trợ giúp đó là trong trường hợp giấy phép lái xe của mình được cấp ở tỉnh Lai Châu cấp thì mình có thể đổi sang GPLX pet ở thành phố Hồ Chí Minh hay không? Hay mình bắt buộc phải về Lai Châu đổi mới được? Rất mong sự chia sẻ từ các bạn.
     
     
    Báo quản trị |