Trưởng Công an xã chính quy có tham gia vào công đoàn cơ sở được không?

Chủ đề   RSS   
  • #553510 30/07/2020

    tanluanqng

    Male
    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2015
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Trưởng Công an xã chính quy có tham gia vào công đoàn cơ sở được không?

    Kính chào các anh, chị!

    Cho tôi hỏi hiện nay công an chính quy về làm trưởng công an xã. Vậy Trưởng Công an xã chính quy có tham gia vào công đoàn cơ sở được không ? và theo quy định nào? rất mong các anh chi chia sẽ!

     
    3266 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tanluanqng vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553694   31/07/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Tại Khoản 1 Điều 5 Luật Công đoàn 2012 quy định người lao động là người Việt Nam làm việc trong cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn.

    Bên cạnh đó, theo Mục 2 Hướng dẫn 1902/HD-TLĐ năm 2009 quy định đối tượng kết nạp của công đoàn cơ quan xã bao gồm nhứng đối tượng sau: Cán bộ, công chức, nhân viên hợp đồng lao động có thời hạn từ sáu tháng trở lên hoặc làm công việc ổn định thường xuyên, được hưởng tiền lương, tiền công và phụ cấp (theo quy định tại Nghị định số 92/2009/NĐ-CP , ngày 22/10/2009 về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã) đang làm việc tại cơ quan hội đồng nhân dân, uỷ ban nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội xã, phường, thị trấn. Các đối tượng trên nếu tán thành Điều lệ Công đoàn Việt Nam và tự nguyện gia nhập Công đoàn thì được xem xét kết nạp.

     

     
    Báo quản trị |